MẤY BÁC CHO EM HỎI

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi thangnamngu, 7/5/08.

1. thangnamngu

thangnamngu Member

Thích đã nhận:
    0
    KHI CÁ ĐÃ ĐẺ TRỨNG MÌNH CẦN THAY NƯỚC MỖI NGÀY LÀ BAO NHIÊU ĐỂ VẪN GIỮ NƯỚC SẠCH ĐỂ KHÔNG BỊ HƯ TRỨNG.HỒ MÌNH LÀ 8 TẤC MONG CÁC BÁC CHỈ DÙM.

2. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Cá đẻ Kitax vẫn thay nước & cho ăn như bình thường (khoảng 1/7 lượng nước trong hồ). Chỉ không thay nước vào ngày cá con bung mà thôi.

3. thangnamngu

thangnamngu Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bác kitax nhiều vấn đề làm tui lo âu hoài.tại lo nếu thay nước cá nhát ăn hết trứng.nên không dám thay bây giờ thay vô tư.

4. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Thay nước thì vô tư nhưng thay một cách lịch sự, nhẹ nhàng, đừng quậy ầm ầm lên nhé bạn :devil: :devil:

5. artpiano

artpiano Active Member

Thích đã nhận:
    1
    anh kitax cho em hỏi
    nước trong hồ đẻ đang chạy sủi nhẹ và có ph khoảng 6.2 Lúc thay nước mới vào mình cũng canh trước ph bên ngoài phải không Nếu vậy thì cực quá hen Lúc rãng rỗi không sao khi mìmh bận chắc chết mấy cặp cá quá

6. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @artpiano: Nếu mỗi ngày bạn thay 10-15% nước thì chẳng cần canh pH đâu bạn ơi. Nhà Kitax cá đẻ Kitax pH 5.5-6.0 mà Kitax thay thẳng nước pH 7.6-7.8 cũng không sao, bạn chỉ cần cho nước chảy vào thật chậm, càng chậm càng tốt

7. artpiano

artpiano Active Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy anh kitax thay vậy ph có tăng lên lại không NẾu tăng ph cứ thay đổi liên tục cá bị mệt làm sao

8. artpiano

artpiano Active Member

Thích đã nhận:
    1
    khi thay nước cá lứa ngày nào em cũng lau chùi đáy và vách hồ sạch sẽ Vậy hồ cá đẽ em chỉ nghe bác koị9 hướng dẫn rà đáy thôi ,vậy mình có lau chùi không Nêu sợ động mà không lau đáy hồ bám bẫn dơ lắm Hay là mỗi đợt cá đẻ bắt ca con ra rồi mình mơí lau Và lúc này thay nhiều nước thì chắc mình phải chuẩn bị nước có độ ph tương đồng bên ngoài trước ha

9. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @artpiano: Nếu bạn chỉ thay 10-15% thi pH thay đổi không đáng kể đau. Nếu bạn cho nước vào từ từ thì cá không thể nào shock nước được. Còn vụ lau hồ, Kitax chẳng bao gio lau hồ (cả cá đẻ và cá lứa), khi nào dơ quá nhìn không thấy cá mới lau hồ thôi. Thân, Kitax