mấy bác chơi hồ thập cẩm giúp em với

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi nhoccan, 20/9/06.

1. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nhà em nuôi hồ 7 màu cũng đc 40 mấy em rùi nhưng nhìn chỉ có 1 loài 7 màu thì chán wa mà em lại ko bít nuôi chung dzoi cá nào cho hợp nữa ~X( Xin mấy bác chỉ giúp em với ,sẵn cho em biết cách phân biệt trống mái lun nha nếu đc mấy bác pót hình cho em coi lun nha :D :D (hình như đòi hỏi hoi wá:( ) Cám ơn mấy bác lắm lắm

2. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Mún, kiếm, hắc moni, hắc quần, vạn long, thần tiên, ngựa vằn...
    Đấy là những loại mà bây giờ em nhớ ra ngay đc thôi, còn kể tất ra thì nhiều lắm :D.
    Còn về cách phân biệt trống mái và ảnh thì bác tìm trong diễn đàn sẽ có ngay :)..

3. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    mà hình như thân tiên nó ăn bảy màu con phải ko anh ?
    còn cá ngựa nữa em nghe nhiều người nói lắm mà ko bít hình dạng nó ra sao nó giống con trong cờ cá ngựa hông anh :D :D

4. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Thần tiên lớn lên thì đúng là nó ăn cá khác, ko chỉ 7 màu con mà 7 màu cha nó cũng ăn luôn :D.. Nhưng lúc nó nhỏ thì vẫn tương đối an toàn.
    Còn cá ngựa vằn thì ko giống cá ngựa đâu, bạn tìm trên forum chắc là có pic mà :D..

5. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    ac bác wá nó ăn hết lũ bảy màu em thì sao hix hix......................

6. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Nếu vậy thì bạn bỏ thần tiên đi cũng đc :D. Bỏ thần tiên thì thêm vào secam, phượng hoàng, hồng tử kì, hồng quần... vẫn nhiều lắm :D. Căn bản secam với phượng hoàng nó hay đánh cá khác, nên bỏ thần tiên mới dám cho nó vào :D..

7. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    ờ để nuôi thử xem :D bác ơi xem dùm em mấy con này là ngựa vằn phải ko
    hồi nay em wa lưu xuân tín xem có thấy cá giống như vậy nhưng no màu trắng đen

8. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Đúng rồi, chính là ngựa vằn đó.. Ở trong đó cũng có nhiều loại ngựa vằn nhỉ, HN chỉ có loại hình 2 và một loại màu hồng thôi :).

9. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Bảy màu con nhiều màu, nhỏ con, đuôi dài là đực.
    Con bụng to, ít màu, to con là mái.
    Bảy màu là loại cá hiền, cứ nuôi cung với các loại cá có kích thước nhỏ: kiếm, mún, ngựa vằn, hắc, xecan, ... là OK.

10. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    ở HN có cả loại ngựa vằn da báo bên dưới đấy chứ bạn, nhà mình đang nuôi đây này :rolleyes: bọn này chỉ cần nuôi khoảng chục con là đẻ bét nhè, mình thấy nó chửa nhiều lắm hết con nọ đến con kia nhưng thi thoảng mới vớt đc vài con cá con thôi, chắc bị cá vàng ăn hết vì mình nuôi trong bể câ vàng :devil: cá con sống cũng khỏe, chỉ cần có bụi rong cho rỉa thoải mái là mỗi ngày lại thấy chúng lớn thêm lên :D

@nhoccan: mình thấy nuôi 7 màu với ngựa vằn cũng đc đấy, mình đang nuôi 1 bể cá vàng là chủ yếu, ngoài ra có thêm mấy đôi bảy màu và ngựa vằn xem nó bơi tà tà mặt nc cũng vui, quan trọng là ko oánh nhau. Trước mình thả chung cả hồng tử kỳ và hắc quần nữa nhưng thấy nó rỉa đuôi bảy màu ghê quá nên phải vớt ra đem đi cho hết :eek:

11. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn mấy bác nha :D để bữa nào em đi bắt vài con ngựa về nuôi :D mấy chỉ em cách chăm sóc chúng đi cho em bít luôn cách phân biết ca trống cá mái lun nha

12. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    àh wên mấy bác cho em hỏi thêm giá cả của ngựa vằn ở tp hcm là nhiu vậy?

13. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Híc, mình nuôi ngựa vằn thì cũng chửa to lắm nhưng mình ko vớt riêng nên chẳng đẻ gì cả :D. Chắc tại dạo này mình cũng ko chăm cá cỏ lắm, nên cũng ít update thông tin :blushing:. Ngựa vằn cùng lắm chắc cũng chỉ 10k/đôi, thường chắc là 6-7k/đôi.

14. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Ngựa vằn là loài cá đẻ trứng. Nếu nuôi chung cùng các loài cá khác nó vẫn đẻ trứng nhưng trứng hoặc cá con sẽ bị ăn thịt mất. Khi cá mái bụng to, ta phải chuẩn bị bể riêng cho chúng đẻ. Là 1 bể kích thước nhỏ, dưới đáy cho 1 ít đá hoặc sỏi nhỏ kín đáy bể. Bắt riêng đôi cá (1trống - 1mái) ra bể đẻ, khoảng 2 -3 ngày sau thì chúng sẽ đẻ trứng, trứng rất nhỏ (cỡ đầu kim) và trong suốt rất khó quan sát bằng mắt thường. Khi nào thấy bụng con cái xẹp xuống là chúng đã đẻ, quan sát thật kỹ dưới đáy hồ sẽ thấy những quả trứng cực nhỏ. Lúc này nhẹ tay vớt cá bố mẹ ra, đặt bể cá ở nơi mát mẻ, yên tĩnh. Khoảng 1 tuần sau (ko nhớ rã lắm, hình như còn phụ thuộc vào nhiệt độ của nước) thì trứng sẽ nở thành cá bột, cá bột cũng rất nhỏ, cỡ đầu kim và cũng rất khó thấy (phải nhìn thật kỹ). Cá con rất nhỏ nên chúng chỉ ăn các sinh vật nhỏ trong nước thôi, nên thả 1 ít rong vào. Không cần thay nước trong giai đoạn này, tuyệt đối giữ vệ sinh cho nước (giai đoạn này cá con rất dễ chết). Khoảng 3-4 tháng cá con sẽ có kích thước bằng que tăm. Lúc này có thể cho chúng ăn các loại trùng lớn hơn.
    Cách sinh sản của ngựa vằn em lum trong aqua..home nè :d

15. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Trời, bạn có nhầm ko vậy :eek:? 3-4 tháng mới lớn bằng que tăm thì chậm quá :confused:?

16. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Trích từ trang chủ ABV http://www.aqua-birdvn.com/home/?ns=Cacanh&dialoose=detail&id=31253
    KKK cũng vừa xem lại thông tin này,đúng là Nhoccan ko xem nhầm,mình cũng từng nuôi loại này,nhưng chưa bao giờ cho sinh sản thành công,nên cũng chưa biết thời gian trưởng thành của cá con là bao lâu,chờ dịch giả xem lại vậy.

17. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cá sọc ngựa (zebra danios) đã từng đẻ và nở cá con trong 1 hồ rong rậm rạp của dtnguyen62 (hồ này lúc đó chỉ nuôi độc 1 loại cá sọc ngựa này) và chỉ trong vòng nửa (1/2) tháng là đã lớn hơn đầu tăm rồi. Nếu không bắt cá cha mẹ và các con trưởng thành khác ra thì tỷ lệ tồn tại đến lớn của đàn cá con là rất nhỏ (chỉ có vài con sống sót đến lớn thôi)...nhưng chắc chắn 1 điều là khoảng 3-4 tháng sau thì các con trưởng thành khác hết cửa ăn hiếp mấy em bé sọc ngựa này...vì chúng đã lớn bằng đầu đũa...chiều dài thân tính luôn đuôi của chúng lúc đó đã là 1.5-2cm !

Thức ăn thì dtnguyen62 chỉ cho chúng ăn thức ăn loại trong gói nhỏ màu đỏ bên ngoài có in hình cá 7 màu và neon thường.

18. len_joseph

len_joseph Active Member

Thích đã nhận:
    4
    hehe cho ngựa vằn đẻ phức tạp thế các bác, em nuôi chung cả bể to đùng thấy đẻ ầm ầm, chả vớt riêng gì sất cứ thi thoảng lại vớt đc vài con cá con ngo ngoe nổi lên (có lẽ là những con sống sót sau khi bọn cá vàng đã chén no nê những con khác) :D Tốt nhất là cắm bụi rong ở đáy bể để cá con có chỗ trốn và có thức ăn luôn trước khi ăn đc giun hay thức ăn khô. Ngựa văn con nhà mình 2 tuần là thấy lên sọc rồi,lớn nhanh phết :D

Giá cũng rẻ, mua ở chợ Mơ toàn 3k/đôi, về nuôi mấy tuần lớn lên trông thấy, đẻ bét nhè :D

19. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Bài viết về " cá ngựa vằn" trên trang chủ ABV đang được BQT hiệu chỉnh lại,Nhoccan có thể xem lại trong vài ngày tới nhé.

20. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    nếu muôi một loại bảy màu không thôi thì chán thật, nhưng nếu bạn biết cách phối màu bằng cách nuôi nhiều loại đủ màu sắc thì đẹp [phải biết. mình nuôi chung với neon kết quả cũng rất tốt, ngựa vằn hồng hay da báo đều đẹp.