Mấy bác có biết bệnh này không giúp em với ?

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi fish, 20/7/11.

1. fish

fish Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình có 2 con gà trống , 1 em gà giống 3,5kg và 1 em gà tơ 2kg. Giờ 2 em đều bị bệnh giống nhau : mới bệnh thì xù lông lên, nằm 1 chổ không đi được, không ăn uống gì, giờ thì đi được nhưng đi như người bị say rượu không thăng bằng được, đầu thì lắc lư, không mổ ăn đc, không tự chủ đc. Ra tiệm thuốc thú y mua thuốc thì ngta đưa chai BIO-LINCO-S , chích mấy ngày vẫn vậy. Giờ không biết làm sao nữa, anh em nào biết gà mình bị gì thì hướng dẫn cách trị dùm :(. thanks !!!!!!

2. firstkiss

firstkiss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
  3. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    mình jeu6 là bị ngã gió, bị hệ thần kinh, trị bớt cũng vô tác dụng òy, bỏ đi chứ nhìn nó tội wa'

4. airgen

airgen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    rất nhiều bệnh bị thế này. bác cho thêm triệu chứng đi

5. fish

fish Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc bác fistkiss nói đúng, 2 em nó bị giống như trong clip đầu tiên vậy đó các bác. Giờ không biết làm sao nữa :( , thịt thì cũng ko dám, mà để thì nhìn tội quá, tiếc con gà giống 3,5kg quá , em nó ăn 4 cái rồi. Thanks các anh em đã chia sẽ rất nhiều !!!

6. GanhanLongho

GanhanLongho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    Đúng như bác fistkiss nói, gà của bác có thể bị bệnh Newcas... cho hỏi thêm gà có ngoẻo đầu, đầu mỏ gục xuống, mất thăng bằng, có khi quay vòng tròn ...? Nếu có thể bác thả gà cho nó đi tự do ( thoải mái thần kinh,.... ), đâm nước sả vắt vào miệng cho nó uống ( đây là cách trị bệnh dân gian nhe ), có thể cơ may giảm bớt . Chúc bác may mắn!

7. fish

fish Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi bác GanhanLongho, nó bị vậy đó. Để làm theo cách của bác thử xem co bớt ko, thanks bác nhiều. AE nào có cách nào trị bệnh này thì chỉ mình với .

8. Chim biển

Chim biển Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Gà của bạn bị bệnh tiêu chảy nhưng bạn chữa trị muộn quá nên khi con gà hết bịnh lại bị di chứng thần kinh. Nhà mình bị 2 3 con thần kinh như thế nhưng bỏ liều vì thấy ghê không dám ăn rồi tự nhiên thấy nó bình thường nhưng gà nhà hàng xóm bị thế thì không hết. May rủi thôi.
    À quên hỏi bạn giống gà gì mà to thế nặng 3,5kg có khi nào nó được 4kg không?

9. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    chưa hẳn là đã bị dịch tả đâu bạn, nếu bị dịch tả ko chỉ có 2 con bị đâu, mà có thể là cả 1 đàn, bệnh tụ huyết trùng (toi) cũng xảy ra trường hợp này, gà bị yếu chân, các khóp, ngón chân ửng đỏ, chân yếu ko đi được , đầu có biểu hiện ngọe cổ ko giữ thăng bằng được, nếu phát hiện kịp thời thì có thể sử dụng thuốc enroflox (loại thuốc nhỏ trực tiếp) kết hợp với vitamin diện giải, ủ ấm cho gà thì khoảng 1 tuần gà sẽ khỏe lại, lúc giao mùa hay mưa gió kéo dài vài hôm là gà cũng hay bị trường hợp này. đây là kinh nghiệm thực tế của mình, cũng vừa trị khỏi 1 e như thế. vài lời cùng bạn

10. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Chắc chắn gà bạn không bị dịch tả rồi, như betoan nói mình cũng nghi gà bạn bị tụ huyết trùng. Bạn chích mấy ngày linco-S ( lincomycin + spiramycin) rồi thì ngưng sữ dụng kháng sinh lại, lạm dụng kháng sinh quá không tốt mà còn có hại nữa đó bạn. Bạn có thể chích kháng huyết thanh của Hanvet kết hợp tăng sức đề kháng và bồi bổ cho gà (nếu gà ăn, uống không được bạn nên dùng silanh bơm cho gà). Nếu gà bạn mà vào tay mình thì không nặng như thế đâu, chúc gà bạn mau khỏe mạnh.

11. carom

carom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,690
    mình cũng bị 1 e y như vậy, sáng đi làm thì thấy e nó bình thường, chiều về thì e nó nằm 1 đống, đỡ e nó đứng dậy thì té tới té lui như gà bị bàn tỳ vậy, ẵm lên thì 2 cánh xõa xuống(buổi chiều có mắc mưa 1 tý), chạy ra thú y họ cũng bán lọ bio linco-s & nói gà mình bị dịch tả cấp tính. Nhưng mình thấy gà mình kg giống triệu chứng dịch tả lắm vì đầu cổ vẫn bình thường, kg vặn vẹo, mặt mày vẫn đỏ gay, sáng hôm sau còn gáy mà. Chích bio đc 3 ngày thì ngưng thuốc, hôm nay ngày thứ 5 e nó đã đi lại bình thường đc nhưng vẫn yếu, thả cao tý là té nhào. Trong thời gian 3 ngày bị thì đi phân lỏng màu trắng xanh, ăn ít, uống nước nhiều, ngày 4 thì phân tốt(khô, vón cục) ăn uống lại bình thường. Có 1 điểm mình để ý là e nó hay nằm ngiêng hẳn sang 1 bên, giống như bị tê chân vậy, đến bây giờ vẫn thế, kg biết sau này có chiến đấu đc nữa kg. Mình tính đem về quê thả cho e nó đi lại mà kg biết có nên kg vì sợ e nó có mầm bệnh rồi lây cho cả bầy thì khốn. hic..hic.. ai rành về bệnh chỉ dùm ..hic (nghi e nó bị ngả gió mà kg biết đúng kg vì bữa đó thả bên đường hẻm gió lùa rất mạnh).

Last edited: 28/7/11
  12. airgen

airgen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    bác coi trong miệng nó có dịch nhầy ko. đi phân nhứ thế nào rồi