Mấy bác giúp xử lý nước với...!

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi cadn, 5/12/07.

1. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    E mới setup 1 bể, nền ADA, nhưng khi cho nước vào thì nước đục, ban đầu nghĩ do "cáy", mặc dù lúc cho nước vào cũng để 1 cái chén thủy tinh cho nước từ từ tràn ra (trước đây cũng làm 1 bể, cách như thế này nhưng nước rất trong). Bể làm được 2 ngày rồi, hiện đang chạy 2 máy lọc nhưng nước vẫn còn tình trạng vàng như nước sông :D, hơi trong lên 1 tí.
    Mong các bác chỉ giáo, có cách nào xử lý hoặc có nên thay nước ko.
    Thanks.

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Khi setup bạn có rửa sỏi và các vật liệu khác sạch sẽ không?
    Cứ theo dõi và thay nước trong vòng 1 tuần xem có thay đổi không nhé. Chú ý đừng để dòng chảy của bơm sục nền lên nhé!

3. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    tất cả các vật liệu mình đã rửa sạch, Phân nền ADA thì mình sàn cho các hạt mịn rớt xuống và trải 1 lớp mỏng trước khi rải lớp ADA lớn bên trên.

4. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    ơ,,, e thấy mấy bác xem bài e nhiều lắm sao ko giúp 1 tay :D chứ tình trạng nước bây giừo ko khác gì nước trà...cứu với mấy bác ơi~X( ~X( ~X(

5. bicon

bicon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1 ống xả nước trong hồ ra, khi nào gần hết nước trong hồ thì bơm nước vô thật nhẹ ( ống xả vẫn hoạt động) cứ vừa bơm vừa xả khi nào thấy nước hồ trong là ok

6. tandaudinh

tandaudinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trước đây tandaudinh có làm 1 hồ ADA loại màu nâu, trong vòng 3 ngày đầu nước đục lắm và khoản 2 tuần sau thì trong. Tandaudinh nghĩ nếu bạn không nôn nóng cho nước mau trong thì thay nước khoản 3 ngày 1 lần với 30% nước cộng với chạy lọc. Nếu bạn muốn biết vì sao thì PM cho tandaudinh nha, tandaudinh cũng nghe cao thủ nói thôi và do mới xúc rửa toàn bộ nền ADA cũ nên thấy điều cao thủ nói là đúng.

Last edited: 6/12/07
  7. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cadn có trải ADA ra sát thành bể không?. Nếu có thì dùng một miếng nhựa cứng bản rộng khoảng 10cm ép sát thành hồ kéo lớp ADA vào trong lòng hồ khoảng 4cm sau đó chèn lớp sỏi nhỏ mới vào (nhớ rút cạn nước trước khi làm nhé).
    Còn nếu không thì cứ chịu khó thay nước 1 thời gian sau sẽ hết!

8. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Có phải bạn đag dùng phân nền Ada amazonia không?. phân nền này mô phỏng đất của rừng mazon trong đó có cái hoạt chất aluminum acic ji ji đó mình quên âất rồi, loại này làm nước có hơi bị màu vàng 1 tí cho giống sông amazon ma.nếu bạn không thích. Bạn dùng 1 bộ locị ngoài, bỏ thêm than hoat tính vào , cho chay 1 ngày là hết ngay.