mấy bác ơi cho em hỏi về cá dĩa đc ko ah.

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi thanhvinh, 23/8/06.

1. thanhvinh

thanhvinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    em muón mua ca dĩa ma hok biét cách nào phân biệt cá trống và cá mái hết hix hix . có ai giúp em với dc ko ah. hỏi nguời bán cá thì họ nói cá dĩa chãng ai phan biệt đc ... hen xui thì bat chúng con cá trong & cá mái thì nó đẻ ... vì vậy em muốn chắc ăn nên hỏi mấy bác chỉ em với ... có gì gui tin nhắn cho em nhé

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    Mình Cũng Mới Chơi Lên đây Thấy Có Bài Viết Là Con Trống Thì đầu Hơi Gù, Bụng Xệ Và To Con Hơn Con Mái
    Bạn Muốn Nuôi Cá Dĩa Từ Nhỏ Thì Nên Lựa Con Lớn Nhỏ Trong đàn Sẽ Có Trống Mái, Chứ Nuôi Trống Không Thì đâu Có đã

3. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đọc lại mấy bài cũ các thành viên có bàn luận rồi đó. Nhưng theo mình thì phải nuôi lâu, có kinh nghiệm mới phân biệt được chính xác. Mỗi người có cách nghĩ riêng. Tự mình phán đoán thôi

4. letien92

letien92 Member

Thích đã nhận:
    1
    Câu hỏi này đã có nhiều người hỏi lắm rồi nhưng hầu như những câu trả lời rất khó áp dụng vào thực tế để phân biệt . Cho nên lúc mới nuôi quan trọng nhất là làm sao cho cá khỏe đẹp . Còn phân biệt thì khi cá bắt cặp và sắp đẻ là chính xác nhất . Lúc đó bộ phận sinh dục của cá mái lồi ra thấy rất rõ và bằng phẳng ở phần đầu bộ phận sinh dục . Còn cá trống thì lồi ra ít hơn và nhọn ở phần đầu bộ phận sinh dục,bpsd cá trống nhìn giống tam giác vuông và góc vuông kề với chỗ lỡm mà các cách phân biệt khác thường đề cặp.
    Nói chung việc phân biệt cá dĩa trông hay mái rất khó và nhìn ben ngoài chỉ có thể chính xác khoảng 60%-70% thôi.
    Đó là tất cả kinh nghiệm của em.Nếu có gì sai xin các anh các chú chỉ giúp để kho kinh nghiệm của em ngày càng đầy thêm.

5. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây cũng là một vấn đề nang giải đấy bạn nếu mới chơi thì ko thể nào phân biệt được nhưng nếu muốn biết trống mái thì cá phải từ 8cm trở lên mới biết được bạn ơi.

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    bạn ko cần phân biệt trống mái chi cho mất công đâu vì nếu ép duyên thì tụi nó cũng đánh nhau à, tốt nhất là bạn nên nuôi 4 bốn chunmg hồ rồi để tụi nó tự bắt cặp là OK nhất.

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    HAO HA nói cũng có cái đúng đóa là nhiều lúc ta ép duyên chúng cũng ko tỏ ra hài lòng mà trở nên cáo gắt thê lương cho nhau, nhưng trong hồ mà ta nuôi 4 con cho chúng tự bắt thì cũng nhiều khi ko ổn do chúng tranh thức ăn hay ko gian nhà cửa mà chém giết lẫn nhau .
    theo em thì nên nuôi thêm gấp đôi nữa cho chúng thoải mái hơn , mà theo em cảm nhận được từ mấy đứa con là: Tụi nó cũng biết ai đẹp trong mắt nó đó nên em thấy trong hồ nuôi chuyên 1 loại thì cũng được nhưng ta có thể thêm vài màu sắc nữa cho con mình dễ lựa chọn nhau hơn , ko tin thì mấy anh em cứ thử xem ...

8. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cứ mua nguyên bầy cá bột về nuôi, nó chết dần chết mòn -> kinh ngiệm của bạn tăng lên từtừ thế là êm. Đến lúc tụi nó trưởng thành còn lại đủ 1 vài cặp thế là êm luôn. mà lúc đó cặp cá cũa bạn quen môi trường từ nhỏ nên dễ đẻ hơn, còn nếu bạn mua cá lớn thì bạn cứ tự nghĩ là nếu bạn có cặp cá đẻ tồt thì liệu bạn có chịu bán cho người khác không? Bạn nghĩ sao thì người khác cũng nghĩ vậy thôi.

9. D I S C U S

D I S C U S New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thử đi

Theo mình thì cứ từ từ nuôi di , rồi bạn sẽ biết thôi ... con nào để trứng là cá mái ....... hihihi..... vì trong đàn cái của mình con to nhất lại là con mái đó , không tin nhưng nó lại như vậy ..... Chúc bạn thành công

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    theo tư liệu mà CÂY VỚI CÁ vừa dịch được vài đoạn thì : cá trống thường phát triển nhanh hơn cá mái và 1 đều cũng khá táo bạo là : giả sử nếu ta nuôi 2 cập cá cũng tuổi nhưng cho ăn theo 2 cách khác nhau thì cũng có sự khác biệt ko nhỏ chút nào , giả sử cập này bạn nuôi 3 tháng ( kể từ lúc lọt lòng) mà chỉ cá 5cm , còn cập kia cũng thế nhưng sau 3 tháng cá đạt 7cm thì chúng ta nhìn vào tưởng 2 bầy khác nhau ngay và sẽ có thể phân biệt khác nhau , tuy nhiên do lợi nhựan mà chủ đầu tư khi cho cập cá ép đã tăng hay giữ yên nhiệt độ đó để cho đàn trứng mà cập cá đẻ ra toàn là trống hay mái .....

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    .
    theo tư liệu mà CÂY VỚI CÁ vừa dịch được vài đoạn thì : cá trống thường phát triển nhanh hơn cá mái và 1 đều cũng khá táo bạo là : giả sử nếu ta nuôi 2 cập cá cũng tuổi nhưng cho ăn theo 2 cách khác nhau thì cũng có sự khác biệt ko nhỏ chút nào , giả sử cập này bạn nuôi 3 tháng ( kể từ lúc lọt lòng) mà chỉ cá 5cm , còn cập kia cũng thế nhưng sau 3 tháng cá đạt 7cm thì chúng ta nhìn vào tưởng 2 bầy khác nhau ngay và sẽ có thể phân biệt khác nhau , tuy nhiên do lợi nhuận mà chủ đầu tư khi cho cập cá ép đã tăng hay giữ yên nhiệt độ đó để cho đàn trứng mà cập cá đẻ ra toàn là trống hay mái .....