Mấy bác tư vấn giúp em về bể

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi nguyenpro, 26/1/08.

1. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy hôm trước em có mở topic "Xin giúp đỡ về bể cá" đã được anh em tận tình chỉ bảo. Nay em đã tính kĩ lại rồi mong mấy bác xem thử bể cá 80x40x60 kính 5 li của em như vậy được chưa: bể được kê lên bàn có lót mút, trong bể em định bỏ vô 1 tấm xốp loại hơi cứng làm nền, đá + sỏi = 10 ký, đổ vào khoảng 120 lít nước. Như vậy có ổn không mấy bác. Em chỉ định làm bể thường thôi không phải thủy sinh và chỉ để nuôi vài con cá nhỏ cho vui. Mong mấy bác tận tình giúp đỡ

2. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    nếu vây thỉ vô tư đi bạn ơi.Chỉ nên băn khoăn khi mà chơi thủy sinh, nền sỏi+phân nó rất năng trộng lượng riêng so với nướcn, nên hờ6 5ly là k an toàn.Chơi cá bình thương thì vô tư.Nếu chơi thủy sinh thì phải đặt hồ trên nền bằng phẳng lót mút.Và lớp sỏi+phân k nên quá dày là cũng Ok lun..:)

3. nguyenpro

Thích đã nhận:
    1
    Vậy thì em phải bắt tay vào làm thôi, cảm ơn bác planti nhé!

4. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bỏ tấm xốp vô hồ làm gì bạn??? Nếu để đôn nền lên cao thì có thể mua nham thạch chứ để tấm xốp vô coi bộ không ổn lắm ah nhe

5. gatobeoi

gatobeoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn chỉ cần cho nền sỏi và đá vào la ok thôi,ban nuôi ali hợp với bể kiểu nay`.Như vậy chỉ cần chú ý tới nguông nước laok thôi.chúc bạn có bể hợp với ý của bạn.(cá ali khoảng 15k/1 đôi)

6. nguyenpro

Thích đã nhận:
    1
    Mình bỏ xốp vô hồ với ý định là làm cho đáy bể chắc chắn hơn thôi. Vì đáy hồ mình chỉ dùng kính 5 ly thôi. Bạn thấy không ổn như thế nào nói rõ cho mình được không.

7. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn muốn gia cố cho đáy bể thì có thể cắt một tấm kính 5 ly khác đặt vừa lọt lòng trong bể là được rồi. Tuy nhiên nếu bạn đã kê hồ trên một mặt phẵng chắc chắn thì kiếng 5 ly rải sỏi lên cũng không thành vấn đề đâu. Bỏ tấm xốp vô thứ nhất là không thẩm mỹ rồi không bít tấm xốp ngâm lâu ngày trong nước nó co thể sinh ra bao nhiêu chất gây hại cho hồ có thể làm cho cây tèo cá die va nhiều chuyện khó kiểm soát. Với lại nếu tấm xốn nổi thì một ngày đẹp trời nào đó nó nổi ùynh lên thi sao nhỉ :D !

8. nguyenpro

Thích đã nhận:
    1
    Ồ bạn chưa hiểu ý mình rồi, mình định bỏ tấm xốp vào rồi bỏ đá và sỏi lên trên thì làm sao mà nó nổi lên được hả bạn. Dù sao cũng cảm ơn bạn đã góp ý giúp mình. Hiện tại mình đã setup xong bể cá rồi, vài bữa nữa mình sẽ up lên diễn đàn cho anh em xem xét.:D

9. ngocduyen

ngocduyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    toi cung dang choi ho kinh 5 ly nhu ban ne . toi nghi khong sao dau vi toi lam ho nay khoang 1 thang roi , nhi thay cung duoc lam