Máy bay trực thăng chuẩn bị cất cánh

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi giangnd, 8/9/12.

1. giangnd

giangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    367
    Mình có chú sơn ca này từ năm 2004, mua tại Huế.
    Đây là chú chim gan lý nhất mình từng nuôi. Cho đến năm 2007 nó mới chịu hót lại, "im lìm" suốt ba năm.
    Sau đó nó chơi đều đặn cho đến hết năm 2010.
    Đến năm 2001, trong một đêm mình bị bị chuột hay mèo gì đó bắt mất hầu hết sơn ca, chỉ còn lại mình nó. Khi đó nó bị hỏng một chân, lúc nào cũng đứng ủ rũ và hầu như chỉ đứng...bằng một chân, chân con lại co quắp.
    Mình đã định thả nó về với thiên nhiên.
    Rồi cách đây chừng ba tháng, mình gặp anh Thành, Hội phó vành khuyên Hale và được giới thiệu loại loại cám sơn ca do anh Tuấn Đà Nẵng cũng là Hội phó Hale làm ra. Mình mua thử ba gói, và chú sơn ca của mình khi ăn gần hết một gói thì "hồi xuân". Đúng là cám của bác Tuấn cực tốt. Chú chim này đến nay đã hơn 13 năm lồng vì khi mình mua của một bác trong Huế đã nuôi được 5 năm. Thế nhưng chưa phải là già vì mình từng chứng kiến một bác ở Hội An đã nuôi chú sơn ca 32 năm (đến năm 2010) và nó đã hót được 31 năm liền. Đến bây giờ chú chim hơn 30 năm lồng này không biết còn sống hay đã chết vì khi mình gặp nó đã mù cả hai mắt, không hót nữa nhưng vẫn tự mò ăn, uống trong cái lồng quen thuộc.
    Và đây, chú sơn ca 12 năm lồng vẫn chơi tốt như ...trực thăng chuẩn bị cất cánh

[video]http://youtu.be/_Wb7InoJGpo[/video]

2. dinhhaind

dinhhaind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hahahaha... buồn cười quá. Quảng cáo cám thì cứ nói là quảng cáo để bán cám . Nghe như mấy bài đăng tin cảm ơn trên báo ấy kiểu như đi chữa mọi nơi không khỏi đến đáy chữa là khoi nay đăng tin cảm ơn. Lám trò qua.:laughing::laughing:

3. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Chào anh,hôm qua em nói chuyện với anh Khánh- Hà Trung cũng nói chỉ cần 1 gói là chim hót lên. Cám này có bán trên cửa hàng Minh Mai nữa mọi người ạ

AirSupply thích bài này.
  4. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chào bạn!
    Con sơn ca của bạn có phong cách chơi hay thật.
    Bạn có thể post hình loại cám bạn đang cho chim ăn được không.
    TKS ALL!

5. qtrung209

qtrung209 Member

Thích đã nhận:
    12
    Em cũng đã dùng cám của anh Tuấn rồi,cám thực sự tốt,có điều giá thành hơi cao:D. Bởi vậy mình đang tuyển nhũng con cực hay để đỡ phí tiền cám :D

Cuongdh and AirSupply like this.
  6. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    Ăn cám gì mà hay vậy các bác.
    Nhìn em nó sung mà thích quá. :D

7. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Cám này bán trên Minh Mai tên gì, giá một gói bao tiền bạn nhỉ? Nhà mình có mấy con nín gần 3 năm nay rồi chưa thấy hót lại :-S

8. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Ra bảo cám so­­­n ca của anh Tuấn Đà Nã­ng,có đọ­t có hàng thôi,nếu xin số mua tận gốc thì rẻ và tiện ho­n

AirSupply thích bài này.
  9. giangnd

Thích đã nhận:
    367
    Chú nhìn cái nick anh lập từ khi nào rồi nói cho dễ nghe chút.
    Quảng cáo cho người ta thì anh được lợi lộc gì ?
    Đây là chỗ chia xẻ kinh nghiệm, thấy hay thì giới thiệu thôi. Có thấy bao nhiêu người hỏi để mua cám không ?

10. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Tôi không hiểu và không biết loại cám đó có chất kích thích hay bí quyết gì không ?, nhưng đúng là như vậy thì cũng rất tốt cho người chơi... Tuy nhiên sự lựa chọn của một cá nhân nào đó thuộc về quyết định mang tính riêng tư, được hay mất mọi người phải tự chấp nhận... Theo ý kiến cá nhân tôi, dù công thức làm cám có hay đến đâu nhưng không có sự ổn định và liên tục thì cũng khó mà có hiệu quả như mong muốn... Bên cạnh yếu tố thức ăn thì tố chất của một con chim và chế độ chăm sóc cũng đóng vai trò quan trọng không kém... Đây là diễn đàn, nơi mọi người trao đổi kinh nghiệm, ai cũng có quyền bình luận miễn sao không vi phạm quy định chung của diễn đàn, cá nhân ai cũng bình đẳng như nhau, tham gia diễn đàn trước hay sau đâu có gì là quan trọng, quan trọng là để mọi người nhìn nhận như thế nào mà thôi...

- The end -

neuvaisau and littlestar like this.
  11. lainamtren

lainamtren Member

Thích đã nhận:
    3
    có ai biết địa chỉ hoặc số điện thoại của anh thắng đà nẵng kô cho xin cái, cảm ơn

12. qtrung209

qtrung209 Member

Thích đã nhận:
    12
    so dt cua anh Tuấn Đà Nẵng : 0168393555
    hình như anh Tuấn o duong Bạch Đằng

lainamtren thích bài này.
  13. hiphoprjd22

hiphoprjd22 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Cám này ko mang tên j ah bác. Nhà có 2 chú rán mỡ mà ko thành top e muốn dùng thử hehe

14. qtrung209

qtrung209 Member

Thích đã nhận:
    12
    mình cũng ko biết nữa, chỉ dùng rồi và thấy ok,nhưng hơi đắt, cũng không biết anh Tuấn này là ai,chỉ 1 lần vô tình biết dc anh tren internet va dùng thử

15. giangnd

Thích đã nhận:
    367
    Số đt này thiếu số 5
    Số chính xác là: 01683935555, anh Tuấn, chừng gần 50 tuổi, làm cám sơn ca và cám khuyên rất nổi tiếng

16. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Các bác cho hỏi dùng cám của anh Tuấn Đà Nẵng thì chim chơi đến mùa sau còn bền không? Không biết trong thành phần có chất kích thích không? vì em rất quý mấy em sơn ca, sợ chơi được một thời gian chim nó bị kích thích lại tã tợi

17. SONCA_QUANGYEN

SONCA_QUANGYEN Active Member

Thích đã nhận:
    76
    Bác cứ cho ăn bình thường
    Bổ sung cho nó ít giá đỗ
    Giống con khuyên, muốn chim căng đét thì ăn cám Tuấn Cóng vàng, chắc chắn có tí kích
    Nhưng điều chim tốt thì ko vấn đề gì

peter_parker thích bài này.
  18. giangnd

Thích đã nhận:
    367
    Mình biết có người nuôi bằng cám anh Tuấn đã 7 năm rồi vẫn tốt, kể cả khi thay lông. Chim bay giờ đắt đỏ, mua chim hay khó lắm cho nên kiếm được con nào phải giữ gìn cận thận chứ, hót năm nay mà sang năm hỏng thì gay.

overkill0309 thích bài này.
  19. overkill0309

overkill0309 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Đang cân nhắc mua cám này nhưng thấy chim của bạn lông khô quá, chỉ sợ cám nóng quá mà hỏng cả chim. Chim giờ chưa thay lông thì bất thường nhỉ, chim nhà mình xong lông 1 tháng nay rồi. Bạn cho ăn cám này lâu chưa, mùa trước có thay lông không. Thanks.

20. phuoc-bd

phuoc-bd Active Member

Thích đã nhận:
    50
    mình cũng mới chơi sc,cũng bắt đầu hót lớn nhưng chưa căng lắm ,còn hót chuyện thì cả ngày,mình đều cho ăn cám chòe (đậu trứng) nhưng mình pha thêm 3 trứng gà luộc lấy lòng đỏ bóp nhuyễn 3trung/100gr,thấy cũng hiệu quả...và trong lồng lúc nào cũng có dưa chuột or khổ qua(miền bắc gọi là mứop đắng) nay cũng biết loại cám của a Tuấn rất tốt muốn dùng khữ nhưng ngại đường xa quá....cảm ơn a Giangnd đả pót bài cho ae thêm chúc kn.