Mấy cây Vanda của mình bệnh wá ! Giúp mình với..

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi vanphilee, 12/9/06.

1. vanphilee

vanphilee Active Member

Thích đã nhận:
    78
    Chào các bạn mình cũng có trồng một số vanda và morkara mà hay bệnh nấm wá , mình có dùng coman xịt mà ? hết . Bệnh nấm bị thối từ gốc nhìn cây mà mình buồn wé , bạn nào biết thuốc trị nấm nào chỉ cho mình với help mình coi..... mình sẽ pót ảnh lên sau do chưa chụp đuợc..
    .......Vân Phi.....

2. minh-khtrung

minh-khtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    bác trồng bằng giá thể gì vậy? em thấy hình như Vanda và Mokara trồng ko cần giá thể hay sao ý chứ?

3. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Bạn phải có hình mới biết chính xác là loại bệnh nào thì mọi người mới có thể đưa ra cách hửu hiệu nhất cho bạn , thông thường vanda hay bị thối rể và lan dần lên thân theo rể bị thối , và thối đọt nhất là vào mùa mưa ẩm độ quá cao , thối đọt có thể làm chết cây , nếu bị từ đọt phải cắt bỏ phần đọt bị nấm , còn nếu nấm tấn công từ rể khi đầu rể mới bắt đầu bị đen bị bạn phải nhanh chóng cắt bỏ ngay chổ rể hư đó , và xem đầu vừa cắt có còn vết nâu của nấm ăn vào ko nếu còn phải cắt thêm chút nữa cho đến khi ko còn thấy dấu nâu đen của nấm , và bôi thuốc sát trùng vào , thì đoạn rể còn lại ko bị hư , nếu ko kịp thời phát hiện và cắt thì cả cái rể đó sẽ hư và sẽ bị lan đến thân , nấm sẽ tấn công vào thân lan , gây bệnh trầm trọng hơn , cây bị bệnh nên giảm tưới nưốc , để nơi thoáng

4. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác thử cắt hết những chỗ bị nấm của cây lan rồi phun Daconyl (5k/gói) thử xem có cải thiện được tình trạng không?