Mấy chú cu gáy của Tôi.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi duc chinh, 19/9/08.

1. duc chinh

duc chinh Member

Thích đã nhận:
    11
    Gửi cả nhà hình mấy chú cu gáy của tôi. Xin ý kiến các Bác
    Con thứ nhất. Chú này gáy cầu (gáy non lên) nhưng của 1 người bạn tặng mình trang trí vào cho điệu để chào khách.
    Chú thứ 2
    Chú thứ 3
    Chú thứ 4
    Chú thứ 5

2. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Bác có cái lồng chim đẹp quá, xin cho hỏi bác mua ở đâu vậy ?

3. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    em đầu tiên hơi bị ok đấy bác ah, chắc bác xích chân nó bằng dây dù ah, em nó gáy có ok không bác nói chung rât là mê đấy chúc mừng bác còn những con khác thì nhìn không rõ lắm

4. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    nhìn không được rỏ nhưng em lại kết con thứ 5 của bác ấy hơn, quy cánh rất đẹp

5. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Con thứ tư và thứ 5 bác lượm ở đây vậy? Bác chỉ cho Em với , Có phải là chim miền ngoài không ạ?.
    Chim đẹp quá, đặc biệt là Em thứ 5 >>>>>>> vô cùng tuyệt vời.
    Thân.

6. skynoname

skynoname New Member

Thích đã nhận:
    0
    bác có mấy em chiến quá nhìn ma phát thèm.chú đầu tiên đứng cầu nhìn chiến thật

7. duc chinh

duc chinh Member

Thích đã nhận:
    11
    Lồng này mình mua ở Nam Điền. Mua cũng lâu rồi, bây giờ không biết còn không.

8. duc chinh

duc chinh Member

Thích đã nhận:
    11
    Con thứ 5 là con mình mua ở Thanh Hóa. Hôm về nhà anh bạn ở Triệu Sơn chơi, đang đi trên đường nghe tiếng cu gáy dựng lại hỏi nhà. Ngồi mãi ông chủ mới chịu bán (vì là người quên của anh bạn). Còn 2 con nữa mình sẽ rinh nốt về nhà mình. Hôm nào được mình sẽ post cho mọi người cùng thưởng thức.

9. duc chinh

duc chinh Member

Thích đã nhận:
    11
    Con đầu tiên mình xích bằng dây dù. Con này là con nuôi từ non lên chim rất dạn gù gáy suốt ngày nhưng tiếng hơi bé. Nuôi chơi văn nghệ để ở cửa cho chào khách.

10. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    hình nhứ 3 chú : 3-4-5 đều là Gáy miền Ngoài đó bác Huanpham ah.
    to ôgn chủ Chim: hi hi, bác pót thêm vài hình nữa xem cho kỹ bác ah!:D

11. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Kết nhất là chú chim thứ 4 của bác Ducchinh! chú này có nhiều gù nhất, nhiều giọng đồng!
    Con thứ 5 của bác có bộ lông quy quá đẹp, nước nôi đầy đủ,...
    À xin hỏi bác một tí! bác mua chim ở Triệu Sơn - Thanh Hóa của ông cụ nào vậy? có gần chỗ Thị trấn Giắt không? Bác có thể bật mí giúp mình được không?! Mình cũng hay về Triệu Sơn chơi, nếu có điều kiện thời gian, mình muốn đến chỗ ông cụ để học hỏi!
    Trân trọng!

12. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    mình rất thích chú đầu tiên mà nhìn nó ngộ ngộ, mình cũng đang nuôi 5 em và từ lúc nhìn thấy bạn có chú gáy đứng trên cành cây thây hay hay chắc mình cũng mua một em non nuôi lên, nếu bạn chán thì chuyển nhượng lại cho mình nhé. Hoàn 098.3576068 Anh Em mình giao lưu.

13. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Nếu nói về tướng và lông thì phải nói bác có dàn chim đẹp, về nước non thì mình khó có thể nói được vì hình chụp thiếu chi tiết....nên mình chỉ nói sơ về nước đấu thôi. em thứ nhất mình khỏi nói vì đó là chim khách... em thứ hai, cườm ít nhưng nhỏ, và cườm than nhiều nên gù đấu khá, có lẽ nó khá nhất trong đám này, em thứ ba chim đã nổi, có dậm, có rước nhưng gù đấu ít, bù lại xa cầu nhịp cánh thì số một. Em thứ tư là mình thích nhất, dặm nhiều hơn rước , chỉ có rước cội thôi, nhưng gù đấu khá nhất trong đám. Còn em thứ năm có bộ lông và tướng thật tuyệt vời, nhưng bộ cườm và đầu giống chim mái nên chỉ đạt điểm khá thôi, nước rút nhanh, thiên về dặm, còn gù đấu thì it nhưng nhịp cầu mấy cánh mê luôn.... Một vài lời nhận xét nếu có sai, bác bỏ qua nhỉ.

Thân,

14. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    bạn nói cũng đúng nhưng mặt của mấy chú chim hiền khô ah. có đấu nhưng gặp chim dữ không chịu được. xa cầu máy cánh thì biểu hiện chú chim vào trận đang căng lửa, mình thì không ưa xa cầu máy cánh đâu. Cườm, phao chim(pần lông dưới đít chim) và hoa lông (hay gọi là giáp) trên nguời cu gáy chỉ thể hiện giọng của chú chim, pao chim thể hiện con chim khi căng có ổn định khi thời tiết thay đổi gió. Còn chất dữ của chú chim phải qua cái đầu (cặp mắt, mỏ . quả đầu). nhìn qua hình thì mấy con chim tạm. Giọng điệu thì không ai đoán được khi chỉ coi hình pải không các bạn. chuc các bạn nuôi tốt mình góp ý chút thôi vì cùng dân chơi gáy mà. xây dưng cho hiểu thêm chẳng ai biết hết được cả

15. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    lồng đẹp cầu cóng ổn. Chim khách thì ok (hàng này bình thường nhưng hiếm). Em thứ 2 cườm ít quá, cườm than đóng tốt nhưng khả năng em này sẽ lội nhiều. Em thứ 3 đẹp kèm ngoài nhiều, xà cầu máy cánh, nhiều nước đánh, Em thứ 4 cườm nát chân cẳng mặt mũi ok, Em thứ 5 thì dàn quy đóng cực nhặt, giọng pha, nước non rất khá xà cầu máy cánh.
    Chỉ là đoán chơi thui. nếu được thì cho thêm 500 đ tiền ảnh nữa thì cảm ơn quá.

16. duc chinh

duc chinh Member

Thích đã nhận:
    11
    G­ửi Bác

Em mua ở Triệu Sơn Đường đi vào Hạt kiểm lâm Gì ? em không nhớ, Đúng là mua của một ông cụ năm nay khoảng hơn 70 tuổi. Nhà cụ có 3 con em mua 1 con, Anh bạn em xách 1 con (quen với cụ ấy)

17. trinhthinh

trinhthinh Active Member

Thích đã nhận:
    29
    trịnh thịnh mêcugay

=))chim của bác đẹp quá cảm ơn bác nuôi được bao lâu rồi ...?:applause::applause::applause:

18. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    chú tư đẹp quá.mõi con có hay riêng.nói chung chim của bác bài bản nhiều lắm.mà lồng đẹp nưu chứ thich thật .