mấy chuyên gia về cá vàng giúp em với

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi manuko, 25/5/08.

1. manuko

manuko New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới nuôi cá nên ít kn , cho em hỏi cá vàng nuôi khoảng bao lâu là đẻ được vì em rất khoái mấy chú cá vàng con nhưng lại không có tiền mà mua cá to để nó đẻ.ở trên chỗ ở của emlaf vùng sâu vùng xa nên ko thể kiếm dc trùn chỉ em cho nó an thức an viên đươc ko. Mong các chuyên gia giúp em:(

2. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá khoảng một năm tuổi là bắt đầu phát dục, cá trống thì trể hơn cá mài khoảng 3 tháng. Cá đẻ vào khoảng đầu xuân vào buổi sáng và buổi chiều, những mùa khác cá vẫn đẻ nhưng ít, chất lượng trứng không tốt.
    thức ăn viên là loại thức ăn chỉ dùng khi không còn cách nào khác, nếu có điều kiện bạn nên tự chế biến thức ăn cho chúng, có thể kết hợp nhiều loại thực phẩm thực vật, động vật vì cá vàng ăn tạp, thức ăn trữ trong tủ lạnh để cá ăn dần cũng dc. Có thể xay nhuyển thịt (loại bỏ mỡ), thêm một ít rau và vitamin. Cho an ngày 3 bữa nhưng đừng cho ăn sau 6 giờ tối.

3. lethanhha

lethanhha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh dangchitrung giải thích hộ e cái, sao lại không nên cho ăn sau sáu giờ tối?

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cá khaỏng 2 ngón tay cá có thể sinh trứng rồi , khi mang trứng ( trong mùa ss) nên tẩm bổ nhiều bằng ''rau xanh ''và thức ăn giàu dạm , nếu với thức ăn khô thì chúng ss kém hơn vì ko đủ chất và tất nhiên con chúng cũng ko phát triễn tốt đc dù có cho ăn nhiều đi nữa .

5. dangchitrung

Thích đã nhận:
    3
    àh cái vụ không cho ăn sau 6 giờ tối là do đọc một trang nước ngoài, đó là cách giúp cá sống lâu và dễ tiêu hoá thức ăn, chỉ áp dụng cho cá vàng nhé

6. lethanhha

lethanhha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    :x:x:x:x
    Cám ơn anh nhá, chỗ này nhiều bài hay nhưng không biết sao mod không cho cái nút thank vào nhỉ???
    Nếu đc thì anh cho mọi người cùng tham khảo các website ấy đc không?

7. phamminhhieu89

phamminhhieu89 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá vàng mà cho ăn nhiều quá là nó sẽ về với các cụ tiên tổ đấy!Muốn cho nó đẻ thì hãy bỏ vào bể một vài cây lục bình.Nhớ hãy làm sạch cây trước khi bỏ vào bể nhá,vì nếu không thì sẽ gây bệnh cho cả cá bố mẹ và cá con đó!!!b-(

8. fiamaboy

fiamaboy New Member

Thích đã nhận:
    0
    còn vụ sinh sản nhân tạo thì sao vậy???? mình muốn ép cá mà sao cá mái ko sinh trứng. dù bụng đã rất to

9. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    làm thế nào để phân biệt cá vàng đực cái ai chỉ giùm em với được không em nuôi cá vàng từ hồi còn học lớp 1 cơ nhưng chưa bao giờ nuôi nó đẻ có lẽ cũng vì chẳng biết đực cái thế nào cả hjx

10. dangchitrung

Thích đã nhận:
    3
    cách dễ nhận biết trống mái là nhìn phần mang và vây ngực của chúng, nếu phần nắp mang và phía trước có hột nhỏ trắng lấm tấm thì là cá trống, ngược lại là cá mái
    chỗ hậu môn lõm vào là cá trống, lồi ra là cá mái
    vây bụng: khoảng cách giữa 2 vây bụng ở cá mái ngắn cá trống dài
    muốn sinh sản nhân tạo bạn phải đợi khi nào cá trống rượt đuổi theo cá mái thì bắt ra chậu riêng, tay phải cá trống, tay trái cá mái, bóp phần bụng gần hậu môn cá trống cho phần nhớt màu vàng bắn ra rồi bọp gụng cá mái cho trứng bắn ra, tghụ tinh nhân tạo đặt rất cao

11. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    bác lại còn dậy em cả cái khoản sinh sản nhân tạo nữa . thask nhé nhưng có lẽ em không làm đâu ^^! . mà em thấy nhiều con màu trắng thì phân biệt như bác liệu có ổn không VD hạc đỉnh hồng ...

12. Diablo

Diablo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    này các bác có thể cho em hỏi cá vàng có thể nuôi chung với hồng két dc ko em cám ơn các bác nhiều lắm

13. dangchitrung

Thích đã nhận:
    3
    hồng két sống chung với ba đuôi không sao hết
    nhưng cá ba đuôi không sống nổi với tụi hồng két đâu, tụi nó sở trở thành 8-9 đuôi (tuỳ độ te tua của đuôi)
    nói chung đừng bao giờ nuôi cá vàng chung với tụi cichlid (ông tiên, cá đĩa, la hán, hồng két...) trừ phượng hoàng (tụi nó gấu lắm)
    kinh nghiệm bản thân