Mấy con gáy chụp chơi !

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi achn_vn, 30/8/08.

1. achn_vn

achn_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    375
    Vừa tậu được cái máy ảnh tập chụp, tập post ảnh..Các bác xem tạm nh
    - Đây là con gáy móng trắng (3 móng trắng nhưng tiếc là phao cũng trắng):

- Đây là con mồi chồng đấu có nguồn gốc từ Thanh Hóa:

- Và đây là 1 số chú gáy nhà em; lần sau chụp chắc sẽ ngon hơn: chân ra chân, cườm ra cườm, phao ra phao...

Last edited: 30/8/08
  2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Đề nghị bác achn_vn upload lại đi, không xem được ảnh mấy chú gáy!

Móng trắng nhưng cũng có phao trắng thì cũng cứ nuôi vì nó cũng rất hay, đừng thấy vậy mà không nuôi nó nữa là sai lầm đấy achn_vn ạ!

Last edited by a moderator: 2/9/08
  3. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Dạ cảm ơn bác, em chỉ tiếc là nó không được hoàn hảo thôi bác ạ chứ thực ra em yêu con này lắm. Nó không tập mồi được (theo lý thuyết phao trắng không bền chim đúng không bác) nhưng giọng gáy của nó em rất thích: thong thả và có độ ngân dài, vang (theo em thì có nhiều đồng) nên em vẫn nuôi và chăm sóc đặc biệt

4. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Nếu không ưng thì đừng thả em nó nhé bác. ( bác cứ gọi em 1 tiếng là ok).

5. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Em thử mấy kiểu nữa xem thế nào:

Last edited by a moderator: 2/9/08
  6. duc chinh

duc chinh Member

Thích đã nhận:
    11
    Bác nhiều chim nhỉ! Toàn chim già và ác chiến. Chắc những chú chim này khôn lắm bác nhỉ?! Tiếng gáy chắc có lèo và dẻo mỏ phải biết. Gáy chồng gáy đấu là gì hả bác? em chỉ biết nuôi chim non thôi. Khi lớn lên nó theo mình chứ gáy già nghe đâu mở cửa lồng nó bay đi ngay, Không một lời trăng trối...

Last edited by a moderator: 1/9/08
  7. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    chúc mừng đồng chí có chú gáy hay nhé, xin chúc mừng.

8. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Gáy non mà không biết dưỡng nó cũng chẳng theo đâu, gáy già mà có kiểu thả ra nó vẫn bay về như nhà bác Liêm (Hà Nam quê ta) đấy.
    Chú ý viết đúng chính tả, ngữ pháp, viết hoa, viết thường.... thì các bác mới hiểu và giải thích cho được nhé:laughing:

Last edited: 1/9/08
  9. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chim gáy bình thường thì khi gù có hai tiếng một: cù cù....cù cù....
    Chim gù chồng đấu gù ba tiếng một, nghe như: cù cu cục....cù cù cục,...
    Bác để ý sẽ thấy khi chim gù thì đa số đầu gật gật cái đầu vậy,...! ( Để ý điều này bác sẽ phân biệt được khi chim gù chồng đấu với lúc chim gáy trận!)
    Chúc bác vui!

10. nhat minh

nhat minh Active Member

Thích đã nhận:
    20
    he he, bác ACVN lại làm em ... thèm roài, hi hi hi, nhìn bầy gáy của bác mà ...thích quá!

11. trinhthinh

trinhthinh Active Member

Thích đã nhận:
    29
    trịnh thịnh mecugay

cu gáy của bạn khônh phải ở thanh hóa mà là gáy f3 ở hà nam và ninh bình cu gáy của bạn nuôi từ non lên ...? nếu bạn chụp được móng và con cu đang gáy thì đẹp hơn nhiều .....:applause:....:applause:

12. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Tài, tài thật. Bác này có cái tài ngửi ảnh hay sao ấy mà biết được gáy em nuôi từ non lên và lại còn là F3 của Hà Nam và Ninh Bình nữa chứ.
    Bác bói chuẩn quá; con thứ nhất và con thứ 5 từ dưới lên là chim non, F3 Hà Nam - Ninh Bình chứ không phải chim của Thanh Hóa đâu. Cứ thế phát huy bác nhé:laughing:

13. trinhthinh

trinhthinh Active Member

Thích đã nhận:
    29
    trịnh thịnh mêcugay

mình nuôi cugay cũng được 18 năm cũng có thể nhìn và nghe qua dt cũng có thể biết nó rọng ? còn móng thì không cứ trắng là ....? tùy thôi còn phao thì nhiều con hồng cũng bền lâu chủ yếu do mình nuôi ..nhà mình cũng có hơn chục cu cũng có phao hồng vậy có con quý nhất lại là con cu phao hồng gáy 6 tiếng có chu lèo gù vấp ..và gáy dặm rất nhiều nghe rất tuyệt và vì nghe gáy dặm như tiếng ai cười ngạo nghễ đắc thắng =))..cù.cù.cu.cụ...cục ( thỉnh thoảng là ra 2 tiếng cục ) nghe sướng tai ...tuyệt :applause: ....:applause: ...:applause: ..cảm ơn các bác đã nghe.e.e.e.e bye.bye

14. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Vâng, móng trắng hay bạch tạng, gián cánh chỉ là lạ mắt, hiếm thôi chứ có thể là hay mà cũng có thể là không hay nhưng nghe các cụ nói thì thường những chú khác thường đó là hay. Mấy chú nhà em thì cũng toàn phao hồng cánh sen, có mỗi con móng trắng là phao trắng. Chú móng trắng ít gáy lắm nhưng giọng thì khác hẳn những chú kia: tiếng đồng nhiều và đặc biệt giọng gáy ngân dài và nuoi gần 2 năm rồi vẫn chòi lồng chứ không như những chú kia, có chú mới được gần 1 năm nhưng người đứng cạnh vẫn giương mắt lên nhìn.
    Mấu chốt vẫn đề vẫn là giọng tốt thôi bác nhỉ, còn móng trắng, phao hồng, bạch tạng hay gì đi chăng nữa mà giọng không hay, mồi không tốt thì nuôi chỉ ngắm thôi hoặc không nuôi phải không bác.:D

15. CuCườmBổi

CuCườmBổi Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,771
    Xin bạn chia sẻ, tôi thấy cô này điệu lắm, theo tôi đặc điểm ngoại hình của con chim này hơi na ná người đẹp hoàn vũ 2009.[​IMG]

16. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Em cũng không rõ lắm bác ạ. Con này em nuôi được 2 năm rồi, thỉnh thoảng cũng để ý xem đáy lồng có quả trứng nào không để ghép đẻ nhưng chưa thấy. Con này giọng thổ pha, gù gáy đủ cả nhưng thỉnh thoảng ngửa mặt nhìn giời nên em đang cho ra lồng rộng để chữa. Cũng thấy ổn ổn rồi, đang căng nên gáy nhiều lắm. Em này khác các em khác là lông sậm tía

Last edited: 24/9/08
  17. Minhhoangde

Minhhoangde Active Member

Thích đã nhận:
    187
    Sao em thấy mọi ngươi trên diên đàn chụp ảnh giỏi thật đấy hay chim gáy của các bác đều là gáy thôucj rồi nên mới chụp dễ như thế ? Con gáy nhà em cứ hễ có người đến gần là nhảy loạn lên rồi chứ đùng nói đen chuện cầm máy ảnh chọn góc chụp HUHUHU

18. achn_vn

Thích đã nhận:
    375
    Cũng tuỳ từng con đấy bác ạ. Có con em vừa bẫy ngoài rừng về nhưng chỉ sau 2 - 3 ngày là đã vô tư rồi - đứng cạnh, cho ăn, cho uống...cũng không hề chòi lồng. Sau 1 tuần là mở mỏ gáy ầm ầm. Ngược lại có con vì dụ như con móng trắng trong dàn chim của em thì về tay em đã 1 năm nhưng đến gần là loạn cả lên. Tuy nhiên em có cảm giác rằng chim nó cũng có tình cảm, mình cho nó ăn, nó uống, chăm sóc nó hàng ngày hình như nó cũng hiểu được điều đó lên nhanh thuần lắm, có con em cho tay vào lồng nó còn rỉa cả tay mình, đứng đậu lên tay mà không hề sợ gì cả, mà toàn là chim bẫy chứ không phải chim non nuôi lên đâu - những con như thế thì chụp ảnh vô tư phải không bác:D

19. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Ngay cả hai con móng trắng của em cũng khác nhau một trời một vực.Hai con bắt được không cách xa nhau mấy mà một con có thể tập mồi còn một con thì nó nhát còn hơn con chim bổi mới bắt về.Híc.

20. chimcugay

chimcugay Member

Thích đã nhận:
    1
    Em xin hỏi các bác thế nào là gù chồng đấu? Con chim cu gáy khá đẹp mà lại có phao trắng có làm mồi để chơi được không? Tại sao chim có phao trắng người chơi lại ít chon nuôi làm mồi bẫy; xin quý bác chỉ dẫn.