Mấy điều trăn trở...

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Fly Dragon, 22/5/08.

1. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Sau khi đọc các bài viết về kinh nghiệm nuôi MI của các ae chia xẻ,mình vẫn còn mấy điều trăn trở muốn ae góp ý.
    1.Hiện tại, mình đang cho e MI bổi hót nhà mình ăn cám BaVì, mình biết là ko thể đủ chất dinh dưỡng để cho chim căng dc nên mình muốn đổi cám cho nó.Nhưng mình sợ thay đổi đột ngột nó sẽ ảnh hưởng đến chim.Vậy ae hãy chỉ cho mình cách thay đổi cám như thế nào để ko ảnh hưởng đến chim và cho chim dc căng?Hiện tại trên thị trường có loại cám nào bán sẵn tốt ko?Vì mình nuôi có 1con nên ko muốn làm cám.
    2.Cho mình hỏi thêm một tí về sâu.Sâu qui có phải là sâu khô ko?Hay nó là sâu tươi?Mình đọc thì thấy bảo cho ăn sâu qui chim sẽ bị nóng giọng khàn và lông bị quăn.Vì thỉnh thoảng mình vẫn cho e nó ăn ko biết có sao ko?
    3.Mình đi vắng cả ngày nên mình để e MI trong bếp khóa kín cửa và chùm áo lồng kín.Mình ko hiểu nó có bị nhát đi ko và nó có làm chim bị mất lửa ko?Nói tóm lại là nó có ảnh hưởng gì đến sự phát triển của chim ko?Và còn điều sau chót e MI nhà mình cứ phải bật đĩa CD MI mái lên để mồi thì nó mới HÓT còn ko thì im tịt,theo ae đến bao giờ nó mới tự HÓT một mình dc?
    Mình hỏi hơi nhiều và hơi lằng nhằng đúng ko?Nhưng vì mình mới nuôi nên chưa biết gì nhiều mong ae thông cảm và nhiệt tình chỉ giáo.Xin cảm ơn nhiều!!!

KtsBim thích bài này.
  2. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    Fly Dragon.
    mi mà bạn đang nuôi bạn nói là mi bổi thì bạn phải kiên trì mà nuôi ít nhất cũng phải nửa năm thì nó mới có thể tự hót được,bạn đang sốt ruột đấy:D
    ko nên cho ăn sâu qui,loại chim khác ăn thi được chứ họa mi thì ko,trong diễn đàn có nhiều bài nói về sâu bạn chịu khó tìm đọc.cách mà bạn đang nuôi nhốt đó ko ổn,tìm bài cách thuần dưỡng mi của binhls tham khảo nhé!ok

KtsBim thích bài này.
  3. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn nuôi thế khác gì cầm tù:mad: Có mà chim nhựa nó cũng hỏng chứ nói gì đến chim thật:devil: Thay mặt hội bảo vệ động vật hoang dã đêf nghị bạn nếu có nuôi thì háy để nó được sống gần với thiên nhiên nhất B).
    Bạn muốn thay cám thì trộn 2 lại cám vào với nhau cho ăn vài ngày để no thích nghi sau đó mới thay hẳn. Tranh tình trạng chim bị đi ỉa:)

Chúc bạn thành công và có 1 chú chim như ý:applause:

KtsBim thích bài này.
  4. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Cảm ơn! bạn đã chi cách thay cám giúp mình.Mình cũng biết nuôi e nó như thế là hơi phản khoa học và làm khổ e nó,nhưng vì điều kiện kỹ thuật ko cho phép nên mình mới phải nuôi kiểu đó.Mình cũng muốn treo nó ra ngoài thiên nhiên,nhưng ở khu nhà mình MÈO nhiều như quân nguyên (Lúc mình cho nó tắm bọn MÈO xếp hàng đứng xung quanh).Khi buổi chiều về, mình lại cho e nó ra ngắm trời ngắm đất và chăm sóc e nó như bình thường.Mình nghĩ rằng e nó cũng hiểu dc hoàn cảnh của mình và thông cảm cho mình vì mình rất quý nó.Mong dc ae chia xẻ...Xin cảm ơn!!!

KtsBim thích bài này.