mấy em "cá sấu"

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi badboybbbb, 13/12/07.

1. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Đáng lẽ em không dám post hình đâu, nhưng mà đọc được bài anh MPkhuyến khích post hình, nên em post cho vui. Em nuôi chưa lâu, lại ít kinh nghiệm nên cá còn xấu và thường lắm. Mong anh em nhận xét để em rút kinh nghiệm .
    Đầu tiên, đây là con em quí nhất. Vì nó ... quí nhất. Đọc trên diễn đàn, lúc đầu em ngỡ nó là melon, rồi lại tưởng là malboro, rồi bây giờ không biết nó là con gì, màu nó đậm từ nhỏ và không hề giảm màu, anh nào cho em biết đích xác nó là con gì được không?
    Tiếp theo là con du côn nhất. Nó chuyên môn bắt nạt ma mới và một nhân vật sẽ được giới thiệu sau:
    Đây là vợ nó. Là con khỏe nhất. Thành tích: chưa bao giờ bị bệnh từ khi về nhà chồng ( đã 5 tháng chứ ít gì). Có điều em này xấu vậy mà đến hai chàng đeo bám, vừa đứt bông, đầu lại không gù, có cách nào tút lại em nó không mấy anh? :
    Tiếp theo là thành viên các bạn đang mong đợi, con mà em thương nhất, vì nó gắn bó với em từ lúc mới nuôi (cùng thằng du côn kia), mình mẩy em đầy thương tật phần do những thí nghiệm của em, phần do giành gái không thành (xin lỗi ngôn từ hơi khiếm nhã):
    Next, two new lonebies, still not recovered yet:
    Đây có thể coi là em mới nhất, vẫn chưa thực sự thích nghi với cuộc sống mới:
    Vài em lam, loại này em chẳng biết nuôi sao cho đẹp, lâu lâu cứ thấy màu nó tái tái thế nào ấy, có lời khuyên nào cho em không? :
    Còn mấy em golden nữa anh duytrungmac mới để cho em, nhưng mờ em nó còn nhỏ và chưa khỏi tiêu, nên chưa tiếp khách được, sẽ giới thiệu sau nhá. Cá em không hề ăn một chút màu nào, vì em sợ ảnh hưởng sức khỏe, em xem chúng như bạn vậy, nhưng mà như vậy có nên không mấy anh?
    Xin lỗi vì em chụp bằng di động nên hình không rõ. Thôi kệ, vui là chính. Các bạn nhận xét thoải mái, vì em tự nhủ " thà một lần đau ..." còn hơn sau này đau dài dài.

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá cũng đẹp đấy chứ. Tuy nhiên có 1 vài con mình ko đc tròn lắm, phần đầu hơi dài và nhọn.

3. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em lam của mình cũng bị giống cậu đó, màu rất xỉn, ko bóng lên gì cả, ko biết làm thế nào mới được 1 em như của chú TungVPBank :D

4. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    to ltdhong : cám ơn anh, mấy con đó phần do lúc đầu em mới nuôi chưa biết, cứ tưởng lớn lên đầu sẽ gù , phần do có những con bán bầy mà em năn nỉ nên người ta ... vớt đại cho em, chẳng lựa được gì, không kịp coi cá ra sao cả, chỉ biết trả tiền và bị ... đuổi.

to Dạ Vũ :cám ơn bạn, nhà bạn nuôi cá lam à, mình cũng muốn nuôi cá lam đẹp như chú SONNGUYEN mà không được. Lúc mua cá lam đẹp thấy ghê luôn, xanh nhạt rực rỡ mà mắt đỏ rực. Mới đem về bỏ vô hồ thì ôi thôi, mắt và thân cùng một màu thống nhất : xám xịt, không biết có phải tại người ta để đèn cho đẹp thêm không.

5. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    :crying: :crying: :crying: sao ít nhận xét quá vậy :crying: :crying: :crying:

6. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc tại mấy em của bác cũng chưa được nuột lắm :D có phải bác vẫn cho tất cả ăn chung 1 loại thức ăn lên màu dành cho đĩa đỏ ko mà sao em thấy con xanh thì hơi đo đỏ còn con trắng trông lại vàng vàng :D

7. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    Cá trắng mình mới mua về đó, bạn không thấy giới thiệu à, lúc nuôi người ta nuôi chung red-snow cho ăn màu đỏ, lúc mình mua về màu đỏ hơn chứ không trắng vậy đâu, màu vàng là do máy chụp nó vậy đấy, điện thoại cùi bắp mà:D
    Còn cá xanh thì không đỏ đâu, tại góc chụp hơi tối nên bạn thấy màu nó hơi vàng vàng vậy đó.
    mình chỉ cho cá ăn tim bò tự chế và trùn chỉ thôi, bởi vậy chắc chắn là không có màu, bạn cứ xem bồ câu ngoài tiệm rồi so sánh thử xem, màu đỏ rực và sắc nét hơn nhiều, nhưng có bảo đảm khỏe không thì ... chưa chắc.
    Hu hu mình đã mất công giới thiệu hoành tráng vậy mà bạn nỡ nào chẳng đọc gì cả :crying:
    Mình cần chê chứ không cần khen, bởi vậy cá đâu cần "nuột" làm gì. Thân:D

8. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    laọi lam này có màu đẹp là tùy theo tâm trạng cùa nó mà màu nó như thế nào, có thể là do chất lượng nuớc hay sao đó

9. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nhà mình cũng có con như vậy,màu cũng tái tái như câu vây

10. dnt6288

dnt6288 Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của mình cũng vậy! Ngoài tiệm thì đẹp, về nhà xám xịt, chán!!!!!

11. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @ Cứ từ từ và bình tĩnh.. Anh thêm ý kiến nhận xét nè !
    Thời gian Anh mới tập chơi cá điã, thuở ban đầu chỉ có 4 em bằng móng tay, nhìn nó lớn lên mỗi ngày mà "tê" cả người, làm gì có diễn đàn để trao đổi và học hỏi như bây giờ - Em mới nuôi mà đã có bầy đàn đủ chủng loại là hay lắm rồi.. Em chỉ cần để ý kỹ về vấn đề nước là được, vì cá sống trong nước mà ! cá đĩa nếu luôn được sống trong môi trường nước sạch sẽ, đầy đủ oxy và thức ăn đủ chất dinh dưỡng thì cá sẽ lớn như thổi và khoe ra tất cả màu sắc rực rỡ của cá - Trước khi mua, màu sắc cá ra sao, sau này cá cũng trổ màu y như vậy. Khi bắt cá về, cá sỉn màu là do chưa quen với nguồn nước hiện tại mà thôi. Cá đĩa là giống cá nhát, hay lo sợ, nên phải có thời gian trên 10 ngày cá mới ổn định được nơi ở mới... Cá của Em còn tơ, nên chưa thể phát huy những điểm Em yêu cầu như: đầu gù, màu đẹp...v.v. Nếu nuôi tốt, một thời gian nữa cá của Em sẽ to đẹp hơn nhiều - Chúc Em Thành công. Koi59

12. dnt6288

dnt6288 Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thấy hồ của bạn có rải sỏi, làm sao bạn dọn được các chất bẩn dưới đáy? Mình cũng có rải sỏi một thời gian nhưng rất bẩn nên đành phải bỏ ra để dễ làm vệ sinh hồ.

13. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Con cá dĩa bông du côn mà bạn nói thì thông thường trong bầy cá dĩa lúc nào cũng có một đứa làm trùm, đứa này sẽ chuyên đi bắt nạt những con hiền yếu trong bầy và hù dọa "ma mới" thả vào hồ. Bạn nên chú ý con du côn này vì nó mạnh khỏe sung sức, có thể tuyển làm giống đừng có ghét bỏ nó nhé.
    Con bồ câu mái tuy bông không đậm nhưng dáng vậy good rồi, không có tiêu nuôi cũng OK mà.
    Con màu đỏ đó là Malboro nhìn khá lắm, cá cỡ này 7cm ở chỗ mình giá khoảng 250k đó chứ không có rẻ đâu. Riêng con Lam màu tái thì lâu lâu cho nó ăn thịt bò xắt thật nhuyễn và 1 ít tim bò xay, đa dạng thêm phần thức ăn dạng vảy (có bán ngoài cửa hàng cá) cho cá có đủ chất dinh dưỡng.

14. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    Em xin cám ơn tất cả các anh đã quan tâm giúp đỡ tận tình, em rất vui và sẽ làm đúng theo lời chỉ dẫn của các anh, mong sẽ được học hỏi những kinh nghiệm quí báu như thế nữa. Em biết em nuôi cá bây giờ khỏe hơn các anh ngày xưa rất nhiều vì có nhiều anh em trên đàn giúp đỡ. Không chỉ em mà hẳn là các bạn đang tập nuôi cá dĩa cũng gặp nhiều khó khăn, vì cá dĩa nếu so với các loại cá khác là cực kì khó nuôi ( cần sưởi, chất lượng nước, thức ăn ...). Em cảm thấy cá dĩa đang dần lớn mạnh hơn, khôi phục vị trí vua các loài cá cảnh nước ngọt, phải không các anh. Anh em mình hãy góp phần đẩy mạnh tiến trình đấy, vì cá đĩa một khi đã biết nuôi rồi thì rất đam mê, mà không biết nuôi thì rất dễ nản. Mong lắm thay.
    @dnt6288: bạn dnt6288 thân, mình dùng lọc đáy được hướng dẫn trên diễn đàn, kết hợp với lọc sinh học (cũng có trên diễn đàn), mỗi ngày thay nước 50%, dùng ống hút có đầu lưới để hút chất bẩn trên mặt sỏi( hồ mình xài 2 máy lọc). Nhưng đấy cũng không phải là môi trường lí tưởng nhất cho cá đĩa đâu, nếu bạn có hồ trơn thì nên xài hồ trơn, dễ vệ sinh hơn. Vì mình không có kinh nghiệm từ đầu, nên đã làm hồ sỏi cho đẹp, nhưng trái lại đã làm giảm vẻ đẹp cá dĩa, vì hồ càng đơn giản nuôi cá dĩa càng đẹp, thậm chí không cần dán chỉ, và nên dán nền, đáy trắng. Hồ đơn giản và thay nước mỗi ngày thậm chí chỉ cần lọc giống hồ cá đẻ hay khỏi lọc. Thân.

15. cáLaLàng

Thích đã nhận:
    1
    Đơn giản là làm như vậy rẻ tiền lắm vì như tui nuôi nhiều nè, làm hồ 8 tấc, 4 tấc ngang, cao 4 rưỡi chỉ có 150k cho 1 cái , làm được 4 cái rồi, chỉ có cái hồ trụi lũi và một số nẹp chịu lực cơ bản mà không có viền, không trang trí gì hết. Chủ yếu có chỗ cho cá sống mạnh thui bạn à. ~X( Tính theo nghề cá dĩa luôn nhưng khó quá, ép đẻ lứa nào chết gần hết lứa đó, có khi cả bầy lớn lên chỉ còn 3 con mà vẫn mê cá dĩa ~X( . Cá dĩa từ xưa đến giờ là "Nhất ngư chi vương" mà. (fan cá rồng & cá la hán đừng chửi tui nhe :devil: )

16. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    chà, anh cáLaLàng mua hồ ở đâu mà rẻ quá, em định mua thêm hồ mà không đủ tiền.

17. cáLaLàng

Thích đã nhận:
    1
    Muốn hồ rẻ thì bạn phải săn lùng mấy tiệm chuyên bán gỗ cũ, kính của tủ kính cũ mua về. Tuy có trầy xước, xấu xí nhưng rẻ. Chỉ có mặt hồ phía trước là làm kính mới thôi, 5 mặt còn lại làm kính cũ, thậm chí kính đục càng tốt, cá ít bị trầm cảm :D

18. tuananh1312

tuananh1312 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Cá em mới là cá "sấu" T__T
    Lần đầu nuôi (mới nuôi đc chừng nửa năm - tự setup toàn bộ)

Con này nhỡ nhỡ nhưng mà đầu gấu nhất: b-(
    Cứ tia máy vào là nó quay lại nhìn mình ~X( Loay hoay mãi mới chụp đc 1 kiểu cho nó xinh xinh 1 tí.

Con này hiếu động không kém:

Con này em quý nhất, hiền nhất và to nhất :x

19. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    cá anh đẹp quá còn gì, chỉ tại nuôi trong hồ rong nên nhiều tiêu thôi, nếu nuôi trong hồ thường là ăn đứt cá rồi. Sao anh không gửi một bài riêng.

20. tuananh1312

tuananh1312 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Buồn quá, mấy hôm bận. Không để ý. Con to nhất ra đi mất rồi T___T
    Mình nuôi thế trông cho nó mát mắt.

Không chuyên nghiệp nhưng mà đc cái ngắm bể giảm đc nhiều xì chét lắm :D