Mấy huynh ơi giúp đệ với có CO2 mà cây không thở ????????

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi dam me, 5/10/07.

1. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Mấy huynh ơi đệ vừa sắm bình 1.5kg
    Hồ 1.2 x 40 x 70
    nền đất sét ở bên bác cỏ dại ( cao 1-1.5tấc )
    lọc chìm
    đèn 2 bóng 9tấc osram 865 30w/bóng
    cây : ngưu mao chiên lùn , hồng hồ điệp , súng xác pháo đỏ , cỏ nhật , cỏ đỏ , hoàng thái dương ....
    CO2 : 2giọt/s hòa tan 75% ( cốc tự chế )
    Sao vẫn không thấy cây nào thở hết chơn , chán wá , mấy huynh giúp đệ với
    (chơi sao mà wá côngfu ...???????????????????)~X( ~X( ~X(

2. tuanking

tuanking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không thở là sao hả bạn ??? Sao bạn biết nó không thở ??? Chẳng lẻ phun bong bóng ào ào là thở sao hì, Chỉ cần xanh mướt mượt mà là ok rồi , trừ khi khí trong bình ko phải là XXX hì, đèn hơi yếu nha bạn , thêm 1 bóng nữa đi

3. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Cám ơn tuanking nhiều nha ! tại mình thấy cây của các bậc tiền bối cử nhả Oxi ào ào thấy ham wá , còn đèn chắc phải xếp lại bộ lọc khác tậu thêm một cái đèn nữa wá ( hộp lọc để ở trên chím chỗ wá !!!!!!!thanks You!!!!!!thân

4. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Trong việc cây nhả bong bóng Oxi thì ánh sáng là quan trọng nhất. CO2 thêm vào chỉ là tăng cường thôi, không có CO2 mà ánh sáng đủ mạnh thì cây vẫn nhả bong bóng ầm ầm. Bạn cho 1 cục rêu vào lọ hay bể nhỏ rồi để ra ánh sáng mặt trời mà xem, bọt cứ gọi là chi chít

5. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Bể nhà mình không có C02 nhưng ánh sáng tốt, có khi bật 1 bóng mà cây vẫn thở.
    Theo mình thì có 2 nguyên nhân:
    - Nước bị động.
    - Loại cây bạn dùng thở khó thấy. Mình chơi riccia, trân châu Nhật và cỏ lá xoắn, 3 tên này thở hùng hục y như 1 cái máy oxi!

6. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Cây thở là thế này, đã thở thì phải ra khí chứ, thật ra cây quang hợp không nhất thiết phai thở ầm ầm như thế.
    Bạn cứ yên tâm miễn cây xanh tốt là ok!

7. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Keshin ơi cho mình hỏi bạn sài đèn gì vậy giá bao nhiêu ?mình biết một phần do thiếu sáng nhưng không biết bóng osram của mình sài có tốt không ???

8. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Cám ơn Khanh.Do nha mình thích nhìn khi cây nhả từng bọt li ti chạy thành hàng dài rồi uốn lượn lên mặt nước , trông cái hồ nó cứ lung linh àa sinh động lắm !!!!!!!!!!!!!!!!!!

9. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    To @ Dam me.
    Thủy tinh cũng đã một thời ... khắc khoải chờ... cây thở. Sau một thời gian thấy cây xanh tốt khỏe mạnh cũng yên tâm phần nào. Một hôm đẹp trời nhìn vào bể thấy những bọt khí to đọng long lanh nơi phiến lá mừng muốn la lớn luôn.
    Tuy nhiên ....nếu là thở theo kiểu hàng dây dài li ti từ dưới lên như trong ảnh thì Thủy tinh cũng gặp ở bể của mình nhiều rồi và cũng tìm hiểu kỹ thì thấy ...phần đa là dòng khí li ti đó thoát ra từ những vết cắt hoặc rách hoặc xước của lá, cọng cây mà nên. thường thấy nhất là từ những cây như ráy,súng,và những cây có phiến lá to( ở những vết châm nhỏ xíu mà không nhìn kỹ không thấy, cũng có hiện tượng này ) hoặc bất cứ cây nào mà mình cắt tỉa hôm trước..thì hôm sau cũng thường thấy hiện tượng này. Thường không phải là luôn luôn nhé!....
    Vậy Dam me đừng sốt ruột nhé, cây xanh tốt, lá cứng, không đốm là ok. Rồi một ngày bạn sẽ thấy ...cây thở
    Thân
    Thủy tinh

10. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Cám ơn mấy huynh nhiều nha !!!!!!vậy là phải thêm một bóng đèn nữa và phải học chữ " Nhẫn " chờ đợi thôi ha !!!!!!!!!!!!!!thanks