mấy huynh ơi xin giúp đệ với

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi dam me, 31/7/06.

1. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    ~X( Đệ là người yêu cây và đang muốn nhân giống chúng bằng phương pháp nuôi cấy mô mong mấy huynh nào biết chỉ giúp đệ cách thức và chuẩn bị những gì để có thể tiến hành nuôi cấy mô
    Giống cây của đệ có điều kiện sống khắc nghiệt
    Sống trên cát trắng rất nghèo dinh dưỡng độ ẩm cao 80%
    Độ PH 4.5 đến 6
    môi trường sống ẩm ướt có thể lấp xấp nước và cũng là nước có độ ãit cao PH 4.5 -6
    Nó không cần tới phân hay các loại muối khoáng , nếu có nó sẽ chết liền
    Mong mấy huynh chỉ cách làm giúp đệ với .............. xin cám ơn nhiều nha !!!!!!!!!!!!!!

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đam mê có thể nói rõ tên của loại cây đó được không? nếu không rõ tên cây đó là cây gì thì pót ảnh cũng được. Anh em trên 4r sẽ giúp đỡ nhiệt tình mà.
    Thân.

3. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Ngoài ra Đamme cũng nên cho mọi người biết địa chỉ nữa, ai muốn giúp đỡ thì còn biết để liên lạc cho tiện mà.

4. minh-khtrung

minh-khtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    chết rùi đúng nghề của em rùi. bác cho cái tên đi, tên latiinh càng tốt. vợ em chuyên nghiệp về cái vụ nuôi cấy mô này, nghề của nàng mà. nếu vợ em ko biết thì cũng có thể hỏi sư phụ hộ cho bác đc đấy.
    à, bác đam mê công tác ở đâu vậy, không khéo là người quen mất

5. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    cám ơn mấy huynh trước nha , giống đó là một giống cây ăn thịt ( cây nắp ấm ) đệ thấy người ta bán đầy bên ngoài nhưng toàn bứng từ rừng về , không đẹp mà còn hủy hoại chúng ngoài tự nhiên , đem về mà thiếu kỹ thuật nuôi rồi bán bừa mua về trồng thì chết hết
    , nên đệ định học tham khảo trước để có thể tiếp cận được với ngành nuôi cấy mô vì đệ rất thích ngành này nhưng do điều kiện không cho phép nên gặp nhiều khó khăn , mong mấy huynh giúp đỡ chỉ cho đệ để có thể mày mò tìm hiểu ............ cám ơn cám ơn .........!!!!!!!!!

6. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Chào damme! Lâu quá mới gặp lại trên diễn đàn.
    Các bạn ơi! damme kết với loại cây "nắp ấm"( Họ Nepenthaceae, như Nepenthes mirabilis) lắm với loạt bài"Các bạn đã biết lan là nữ hoàng của các loài hoa, vậy còn vua của các loài cây là gì?".
    Chắc damme đã thành công trong việc nhân giống loại này bằng phương pháp gieo hạt!? Gieo hạt thì chỉ đủ cây giống chơi 1 mình thôi. Phải tìm cách cấy mô thôi!
    Hy vọng là damme sẽ tìm được tư vấn từ minh-khtrung.
    Tại TPHCM, damme thử đến Đại học TH hoặc đến Phân viện Hoá (1 Mạc Đỉnh Chi, Q1) gặp các chuyên gia ở bộ môn sinh hoá, chắc sẽ nhận được thêm trợ giúp.
    Loại mà Thái Lan từng đem qua tham dự Hội Hoa Xuân là loài lai: Nepenthes x coccinea (lai từ distillatoria x mirabilis).

7. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngành Công nghệ sinh học của trường ĐH KHTN (227 Nguyễn Văn Cừ Q.5) cũng có người tư vấn về PP cấy mô thực vật nữa đó bác dam me ơi!

8. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    cám ơn mấy huynh nha , chắc là đệ phải giành thời gian học khóa nuôi cấy mô thôi

9. minh-khtrung

minh-khtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    bác damme gieo hạt được loại gì rùi ạ, cho em xin mấy cây nhé, hi hi hi