máy lọc bị rò điện!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nokia 8910, 13/2/08.

1. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ae cho hỏi máy lọc bị rò điện có sửa được ko? nếu có thì ae nào biết chỗ chỉ mình với. Nhà mình nuôi cá thấy ko tốn tiền cá mà tốn tiền máy lọc ko, nuôi có 2 hồ mà gần 6 cái máy lọc, cứ lâu lâu là 1 máy bị rò điện, chán wa, thấy người ta xài cả năm trời ko bị gì, mình cứ vài tháng làm 1 cái, ko biết nguyên nhân vì sao, mong ae giúp đỡ, cám ơn nhiều nhiều

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Máy lọc thường rò điện. Sửa cũng được nhưng giá cũng 20k 1 cái đem về xài không bền. Hai hồ bạn xài 4 lọc 12 W là vừa. Bây giờ thứ gì cũng mau hư. Nếu muốn xài lâu. Tối sau 9g cho nó ngưng chạy. Chỉ mở máy oxy bảo đảm máy rất lâu hư. Tuy nhiên để hồ ít dơ thì tối bạn đừng cho ăn hoặc ăn ít chứ nếu ăn nhiều thì nó ỉa ra dơ hồ lúc đó cá dễ bị nấm lắm.

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đừng tiếc tiền mà tiêu mạng không còn ai lo cho cá ăn đâu, mua cái mới đi đừng có sửa làm chi nguy hiểm, tôi mua loại vừa bơm vừa thổi oxy 12w xài cho hồ 1,2m vẩn tốt. Sáng 6-12 giờ từ 13-20 giờ thì tắt cho cá ngũ mà cũng đỡ hao điện, hao máy nữa đó bạn. Tôi xài hơn 7 tháng mà vẩn tốt không có sao cả. Bạn làm thử xem

4. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    xui xẻo mà thôi

Bạn nên đến nơi bán linh kiện dành cho hồ cá để mua,cũng không mua rẻ tiền quá sẽ không bền.Bạn cần xem xét lại nguồn điện nhà bạn có ổn định không?Nếu chập chờn cũng làm hỏng máy sớm đó bạn.Chúc may mắn.

5. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tui cũng bi hư hoài,chán thật......cứ mỗi lần thò tay vào mà cái tưng là biết fải thay cái mới.Hao quá.

6. x5890

x5890 Member

Thích đã nhận:
    0
    bi nhiêu một cái vừa bơm vừa thổi oxy vậy bác!!!!!!!!!!!!!!!!

7. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trời ơi, vụ rò rỉ này căng àh nhe, vậy mỗi lần rò rỉ máy lọc là bác cũng đi tong luôn em cá hả??? sợ qué, mình mỗi lầi cho tay vào hồ hay làm cái gì tới hồ cá là rút lọc ra liền chứ ko thôi "làm mồi" cho cá luôn thì oan uổng lém!!!
    CÁC BÁC CHO Ý KIẾN VỀ VỤ NAY CÁI.
    nokia 8910 ơi, sao bác biết nó rò rỉ điện vậy, mà còn mấy lần lận, còn sửa lại nữa chứ??????????

8. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Máy lọc tích hợp thổi oxy mua khoản 50 ngàn,cảnh báo với các bạn là khi mình vệ sinh hay xúc hồ thì nên tắt điện hoàn toàn, tốt hơn là mình xài công tắc cho an toàn

9. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ cách chắc chắn là khi mua về bạn lấy keo silicon dán hết bịt các khe hở trên máy !sẽ không rò điện đâu ! và đừng lo là phần quạt sẽ hở vì máy lọc toàn chạy bằng từ trường cả bạn ạ ! :x

10. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tốn tiền một chút mua loại Tốt sẽ bền hơn....mình sài cũng hơn 2 năm vẩn Ok mà,,,có điều sài càng lâu máy có tiếng kêu càng lớn.Đến mức độ bị rò điện thì nên mua Máy mới đi bạn.

11. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mấy pác, xài lọc ngoài hay lọc trong tốt hơn? :confused:

12. huycan

huycan Member

Thích đã nhận:
    0
    mua máy hiệu LIVETECH bền hơn các loại khác . mình xài 2 năm rồi mà chua7 bị gì hết đó
    Nên gắn máy qua cái CB chống giật của LG cho an toàn

13. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    kinh nghiệm của em nè: chỗ nào hở bác lấy bông gòn nhét vô, đổ keo 502 lên cho kín để khô là dc.

14. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thì thấy hồ nước có phân cá, mình lấy vợt vớt ra, vô tình đụng tới nước thấy tê tê là biết rồi đó, bị rò điện nhưng cá ko bị gì đâu bạn ah, vẫn bình thường, vô tư, chỉ có mình tốn tiền mua máy mới thôi~X(

15. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trùi, chỉ tê tê thui hả? bạn nên rút dây điện tất cả khi cho tay vào hồ nhé, thân!!!

16. kelvin_adriano

kelvin_adriano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hix - noi thật nha - bị rò điện thì nên mua cái khác cho xong - đừng tiết mà sửa. 1st ko bền - 2nd ko an toàn .... thân

17. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    máy lọc bị rò điện rất nguy hiểm không thể làm cá chết nhưng có thể làm cá bị shock và bị các triệu chứng sợ hãi kém sung mãn và lâu ngày dẫn đến các bệnh khó trị...theo mình ko nên xài máy lọc bỏ vào hồ vì rất dễ xảy ra hiện tượng bị rò điện và máy lọc bỏ vào hồ cũng làm tăng nhiệt độ trong hồ lên,mình chỉ xài máy lọc ngoài thôi ko sợ bị rò điện ảnh hưởng chú cá yêu.....lúc trc mình đã từng xài máy láy để trong và bị rò điện khiến chú cá của mình chết ngay sau đó...sợ nên giờ hêt dám xài máy lọc bỏ trong cho dù sự cố rò điện là rất hiếm khi xảy ra nhưng thà phòng còn hơn chữa

18. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không hiểu sao chứ mình xài gần 2 năm rồi ko có hiện tượng rò hay hư hỏng gì cả? Hồ 1m2 mình chơi cái lọc 35W chạy 24/24. Điện nhà mình cũng được hỗ trợ tí nên xài hơi thoải mái chút. hé hé! 3 hồ chạy miết. Lâu lâu thay nước mới cho máy nghỉ từ 1-2 tiếng. Và những lúc bị cúp điện thì tất nhiên là phải nghỉ chạy rồi.
    Theo mình nên để máy lọc chạy càng nhiều càng tốt. Nếu sợ tốn điện thì mua loại công suất nhỏ cũng được.

Trường hợp máy bị cháy và rò điện theo mình có các nguyên nhân sau:

+ Máy lọc bị thức ăn làm nghẹt ko thể quay được --> lâu dẫn đến máy bị nóng và hở mạch.
    + Sợi tơ từ bông mút hoặc tóc lọt vào hồ và quấn vào trục quay
    + Lớp nhớt bám vào trục quay làm giảm độ từ trường khiến việc quay trở nên khó khăn --> bơm nước yếu đồng thời gây nóng máy

--Cách giải quyết:
    + Khoảng 2 tháng 1 lần nên đem máy lọc ra vệ sinh sạch sẽ..
    + Chú ý quan sát lượng nước bơm lên xem có yếu hay không. Nếu thấy yếu đi hoặc máy lọc kêu to hơn bình thường thì cần phải kiểm tra xem có vật gì nghẹt lại trong máy không? Trục quay có bị quấn tơ hay tóc hay bất cứ sợi gì khác hay không?

Chúc may mắn !

19. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em thấy rò điện máy lọc ko sao cả, sờ vào chỉ hơi tê thôi chứ rò điện cây sưởi thò tay vô nó giật cái tưng...mà làm ji` có 2 hô` ma` bác cho nhiu` may loc thế, 2 hồ em nghỉ chỉ nên dùng tối đa 4 cái thôi

20. ariesvn

ariesvn Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Sai rồi bạn, bản chất của máy lọc trong hay lọc ngoài hay lọc tràn cũng đều phải nhúng trong nước nên tác dụng khi bị dò điện hay truyền nhiệt vào hồ là tương đương nhau. Rò điện do dây dẫn bị hở hoặc nước lọt vào phần cuộn dây mô tơ, có nhiều mức độ từ nhẹ cho tới nặng. Nói chung khi bị hiện tương này thì nên vứt đi mua cái khác cho chắc ăn. Có người bị điện hồ cá dựt chết rồi đấy.