máy lọc bị tràn

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi phamminhtriet, 19/5/11.

1. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em là thành viên mới của diễn đàn, mong các anh chị giúp đỡ.
    lọc hồ cá nhà em hình như là lọc ngoài (dưới hồ có 1 máy bơm nước lên 1 khay có bông lọc và sau đó nước chảy xuống hồ), nhưng sau 1 thời gian sử dụng khay lọc hay bị tràn nuớc ra ngoài, càng về sau tình trạng tràn nuớc càng diễn ra thường xuyên. mong các anh chị chỉ em cách khắc phục (em đã tìm trên mạng nhưng chỉ nói đến tình trạng này chứ không nói cách khắc phục). thanks:D.

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn kiểm tra có một vĩ lưới nhựa nằm gần đáy hộp lọc có bị trũng xuống làm giảm đáng kể sự thoát nước không ?
    Bông lọc có quá khít và quá bẩn không , có quá nhiều bông lọc không ?

phamminhtriet thích bài này.
  3. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    trũng là sao ạ, em chỉ thấy vỉ đó hơi bị cong và trong hộp lọc em để khoảng 4-5 lớp bông lọc, mỗi lớp dày khoảng 5-10mm và em cũng đã "giặt" sạch bông lọc rồi.

4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Trũng xuống là : bị cong xuống và che bớt lỗ thoát bên dưới hộp lọc đó mà , nếu bị vậy thì bạn dùng một vật nhỏ kê bên dưới cho vĩ lưới đó đừng bị đè cong xuống dưới nữa .
    Hoặc bạn giảm số lượng bông lọc lại , đừng để nhiều quá .

Last edited: 19/5/11
    phamminhtriet thích bài này.
  5. anhsuytu

anhsuytu Member

Thích đã nhận:
    0
    Đơn giản là thế này.. bao giờ cũng có 1 đầu in & 1 đầu out, khi đầu out ko thế thoát kịp thì sẽ xảy ra hiện tượng tràn, bạn cứ kiểm tra xem có nghẽn đầu out hay ko, như ống out, vỉ, khay, bông....

6. cass

cass Member

Thích đã nhận:
    1
    bông lọc bạn nên chỉ dùng một lần rùi vứt đi thôi đừng dùng lại sẽ dễ gây bẩn bể đấy, bông lọc ở chỗ aquagreen cũng rẻ mà, chỉ 2,5k thui