máy lọc có phun khí

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi bsdat, 5/8/07.

1. bsdat

bsdat Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi
    Mình đang tập nuôi cá đĩa, xin cho hỏi các bạn dùng máy bơm lọc có chung phun khí dùng cho cá đĩa có được không ( trước mình dùng cho cá la hán ) ? Thấy nó phun mạnh quá cũng thấy sợ. Mong các anh chị, các bạn có kinh nghiệm chỉ giùm nhé. Cám ơn nhiều.

2. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ko nên để máy đó đâu, nó làm cá yêu và nhát lắm. bạn nên dùng máy lọc sinh học hoặc là máy lọc mà bịch đầu thổi lại. Chúc bạn có cá đẹp. mà bạn nuôi cá dĩa gỉ và size mấy

3. KingDemon

KingDemon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn nuôi trong hồ 1m thì ko có vấn đề gì, còn hồ nhỏ hơn thì ko nên vì cá sẽ bị thổi bay đi đấy

4. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    em nghe nói dùng máy lọc có đầu thổi ko tốt đâu nó sẽ làm cho cá dĩa "say sóng" đó ! nhưng nếu hồ của anh lớn thì dùng cũng được mà hồ size 1m2 như em đây dùng thấy có sao đâu :D,nhưng tốt hơn là nên cho nó lên cao cao 1 chút thì an toàn hơn anh àh :p

5. Thangchip

Thangchip Member

Thích đã nhận:
    1
    Đừng để phun khí, ngay cả khi bạn vặn van của ống ghen dẫn hơi, nó vẫn phun mạnh lắm, ko hợp với cá đĩa

Nhưng bạn hoàn toàn có thể dùng cái máy đó, để đỡ tốn kém khi phải mua cái khác. Bạn ra hàng bán cá mua một cái nút nhựa về bịt cái đầu phun khí vào (nút này hàng cá bán khoảng 1K, vừa khít luôn) nhung nhớ PHẢI THÁO ỐNG GHEN DẪN HƠI ra nếu ko nước nó trào lên đấy.

Máy lọc sẽ lọc nhanh hơn với lượng nước bơm lên máng lọc gấp 2 lần so với ban đầu, bể trong veo

Chúc bạn có cá đẹp

6. bsdat

bsdat Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi
    Cám ơn các bạn đã hướng dẫn :x , hồ mình 1m2, mới mua 2 bồ câu , 2 bông xanh cỡ 5 cm, nhưng đã ra đi 1 em rồi.:( . Đang tính mua thêm cá cỡ 2 - 3 cm các loại nhưng kô biết có nên không ?

7. truongkhoi

truongkhoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của bạn 1m2 mà có mấy con cá dĩa nhỏ thì ít quá cá sẽ nhát vì thấy trống trãi hơn nữa bạn xài máy lọc lớn càng làm cho cá thêm sốc, tốt nhất là bạn bít đầu phun oxy lại hoặc bạn đầu tư 1 máy lọc cỡ nhỏ hiệu Litech 5W giá chỉ có 31k bán ở chợ cá Lưu Xuân Tín, loại này lọc rất tốt ít hao điện