máy lọc cũng có thể tạo CO2?

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi qhannguyen, 24/7/08.

1. qhannguyen

qhannguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Máy lọc nước dạng lọc tràn khi nước đổ xuống mình thấy có tạo ra nhất nhiều bọt khí. mình nghĩ trong những bọt khí này có Oxi và co2 thích hợp cho hồ nuôi cá và các loại cây thuỷ sinh cần co2. nếu vậy thì không cần bình Co2 làm g. Các bạn có nghĩ vậy không?

2. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    KHông rành lắm về vụ hóa học này nhưng mình nghĩ chắc chỉ có õi thôi, nếu khôgn các cao thủ vẫn dùng bình CO2 làm gì.Mình thây snhieeuf hồ thủy sinh dùng lọc tràn vân phải bình CO2, không thì cây khôgn lên căng đc.

3. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Đành rằng là có cả co2 nhưng lượng là bao nhiêu được hòa tan vào nước, còn cây cần co2 đủ để thở thì mới khởi sắc được.

4. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình bit thì mấy bọt khí này là o2 vì nó giống như bạn dùng máy sủi õy vậy đó... vài lời ý kiến riêng theo mình nghĩ :)

5. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    cái đó là o2 nhiều hơn Co2 bạn ơi gần như là O2 chứ chẳng dc bao nhiêu Co2 hết nên vẫn fai dùng bình CO2 riêng thì mới ổn.

6. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    mình nghĩ Co2 thì có đó, nhưng e có nghe đâu đó là chỉ cóp trong lu vại thì Co2 mới nhiều thôi, chứ trong hồ cá mình rất ít!!!!!!

7. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Đồng ý là có rất nhiều bọt khí nhưng bọt đó tạo ra từ không khí, mà trong không khí hàm lượng Co2 cũng không nhiều, hơn nữa khi đó trong nước hòa tan cả o2 lẫn co2 thì không ăn thua bạn ạ. Nếu bể trồng cây thì mình nghĩ lượng co2 phải tăng cường hơn khả năng hòa tan thông thường của không khí vào nước.

8. slamdunk

slamdunk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    mình có thể cắm thẳng ống dẫn khí CO2 vào ống khí của máy lọc dc ko nhỉ?

9. vinbotin

vinbotin Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang cắm ống dẫn CO2 vào trực tiếp máy lọc đây: bọt phun ra rất nhỏ.

10. syrena

syrena Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cho mình hỏi nếu dùng lọc chế thì CÒ mình cho dây dẫn CÒ vào đâu (CO2 mình cũng chế)
    Tiện thể cho mình hỏi cái lọc trên bạn dùng cho bể kích thước bao nhiêu? là loại lọc gì ?

Cảm ơn bạn

11. Baby lean bot

Baby lean bot Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu bạn dùng lọc tự chếm thì tốt nhất nên chế thêm 1 cái cốc trộn Co2 luôn đi (đã lỡ chế rồi mà), trên diễn đàn có chỉ cách chế cốc trộn rất hay đó không thua kém hàng xịn đâu nha. Theo mình xài tốt nhất là nên cắt cái ống đếm giọt Co2 rồi nhét bông gòn vào thiệt chặt đảm bảo CO2 sẽ rất mịn đó.

12. Pawnee

Pawnee Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thành phần không khí bao gồm phần lớn là khí Nito (78%), ít hơn là Oxi (21%), các khí còn lại chiến 1% mà trong đó Co2 chỉ có 0.03%, ít quá phải không các bác.

13. hiepsy19

hiepsy19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Vậy trong tự nhiên cây nó lấy CO2 từ không khí thì suy ra nhu cầu CO2 của nó cũng ít nhĩ, nhất là cây sống trong nước.

14. hminhvuong

hminhvuong Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ mình không có bình CO2, mà cây(mã đề nước-cây dại không biết tên) lên tốt quá tới 15 lá to hơn bàn tay che hết ánh sáng mấy cây dưới, nó còn ra bốn cái hoa quá đẹp (hai trong số đó cho quả). Còn cây choi lá quăn trong hồ mình (cây này có ở dòng sông gần Động Phong Nha- Q. Bình, phải nói là "1 dòng sông cây"- hôm di du lịch thấy) cũng phát triển quá mức.

Mình trồng toàn cây ngoài thiên nhiên. Bạn nào cần lấy cây thủy sinh vào Quảng Ngãi vào mùa hè mình cho 1 xe tải đem về. hihihi thiệt đó. Nhưng ta phải lấy đủ lượng ta cần, để thiên nhiên không cạn kiệt.

Hồ 100*40*50cm, một bóng jebo 90cm.
    không lọc, không co2
    Gần 1 năm rồi vẫn chạy tốt.

15. hiepsy19

hiepsy19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Hay vậy, bạn post vài tấm hình lên xem sao.
    ------------------------------------------------------

16. little_mouse

little_mouse Member

Thích đã nhận:
    0
    E hỏi ngu tý, ko lọc ko có o2 thì cá sống sao hả các bác.
    Nhà e dùng cái lọc gồm cả 1 lỗ phun bọt khí xuống bể, bây h e muốn chơi thuỷ sinh mà cho CO2 vào thì cá sao sống được? bác nào chỉ giáo cho e với

17. Hi_box

Hi_box Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình biết ban đêm cây hô hấp cũng tạo ra CO2 , đủ dùng cho ban ngày rùi, ^^

18. khuedhhh

khuedhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,262
    Chắc chắn bể của bạn chỉ trồng mấy loại cây cần ít ánh sáng hoặc mấy loại cây hoang dã ngoài thiên nhiên thôi.
    Hoàn toàn chính xác nhưng lượng cực kỳ nhỏ, nếu cây nhả CO2 đủ thì chắc cây trên cạn cũng nhả đủ để con người sống luôn có bình O2 đeo bên cạnh mất...
    Theo mình trong bể thủy sinh cần thêm CO2 thì cây mới đủ để phát triển mạnh và căng, tất nhiên không có CO2 thì vẫn có thể sống nhưng lay lắt hoặc lụi dần. Còn các loại cây ngoài thiên nhiên thì có thể do trong môi trường nước đã có các tạp chất hữu cơ tạo ra lượng CO2 đủ để phát triển.
    Cá ngoài thiên nhiên hoặc cá cảnh nuôi ở bể xi măng ngoài trời chẳng hạn cũng ko lọc và ko O2 vẫn sống và sinh sản tốt đấy bạn ạ.
    Đối với thủy sinh ko cần thiết phải sủi O2 trừ trường hợp nuôi cá hay tép đông quá thì cho chạy thêm, thường vào ban đêm. Còn lượng CO2 cho vào bể rất nhỏ chỉ đủ cho cây sống nên ko ảnh hưởng đến tép hay cá. Ví dụ bể của mình khoảng 200l nước thì để CO2 vào 24/24h với 5s/1giọt, tất nhiên trong trường hợp van CO2 bị hở hay xì mà lượng CO2 vào bể lớn quá thì cá và tép cũng hấp hối hay ra đi là cái chắc :p...

muoivankhatmau thích bài này.
  19. hidroyohk

hidroyohk Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Theo mình nghĩ trong không khí có nhiều lọai khí khác nhau mà thành phần % của CO2 trong không khí cũng rất nhỏ nên mấy hột li ti đó CÒ cũng rất ít (có thể coi như là không có ). Đó là chưa tính đến việc CO2 có hòa tan được vào trong nước không mới là vấn đề quan trọng :D

20. sailamkhionline

sailamkhionline Active Member

Thích đã nhận:
    11
    mình nghĩ có thể được đấy bác ạ:D

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/vwgmu9faaH4&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/vwgmu9faaH4&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>