máy lọc JEBO 501

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tragiang2606, 21/11/07.

1. tragiang2606

tragiang2606 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nhà mình nhỏ lắm, 30cm x 20 x 20, minh dung may loc thac JEBO 501, đã để mực nước hồ ngang với "water level min" của máy lọc nhưng sau khi mất điện, máy vẫn không hoạt động lại được, phải châm thêm nước thì mới hoạt động bình thường. Nếu mình tăng mực nước lên cao nữa là tràn ra ngoài luôn dó.
    Có một anh trên diễn đàn chỉ mình cách gắn thêm cục bơm nước nhưng mình không rõ thiết bị này bán ở đâu, giá cả, kích thước như thế nào, có gắn với JEBO 501 được không ?

Hồ này mình nuôi 1 HẠC ĐỈNH HỒNG nhỏ xíu, 1 CÁ THỦY TINH, 1 đôi PHƯỚN (trống mái), 1 CHUỘT VÀNG, 1 NGỰA VẰN , cho hỏi "dân số" như vậy có nhiều quá không mà sao ngày nào mình cũng phải hút phân, thay 1/2 nước trong hồ, rửa tấm lọc thì nước mới trong veo, còn không thì nó cứ vẩn vẩn mấy chất dơ nhìn khó chịu quá, mất thẩm mỹ hồ cá. (mình cho ăn cá lóc con, trùng chỉ để trong quặng, cám / thức ăn khô, ...cho vừa đủ, ngày 2 lần).

Anh chị nào đã sử dụng JEBO lọc tràn hoặc có kinh nghiệm gì giúp em với nhé.
    Là con gái, lại thích nuôi cá mà không có kinh nghiệm, mong các anh chị chỉ giáo !!! :p
    xin cam on

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào TG. Máy lọc JEBO 501 gắn ngoài không chiếm diện tích hồ tạo thẩm mỹ... thực ra theo mình loại lọc này dùng cho hồ thủy sinh thì thích hợp hơn. Trước kia mình nuôi cá ở hồ 0.8 x 0.4 x 0.5 nuôi 4 chú chép Nhật loại trung bình, nhưng dùng bơm chìm đạt trong bể và bơm nước lên lọc. Làm biếng thay nước có khi gần cả tháng mà nước vẫn trong, chỉ có điều loài cá chép nhiều nhớt nó bám vô kiếng nhìn vàng vàng thôi. Vì bơm chìm có 1 đầu hút và 1 đầu thổi khí nên hầu hết các chất dơ đều bị hút sạch. Nếu không muốn thay bơm bạn thử thả thêm 1 cặp cá lau kiếng vô cho nó ăn bớt tạp đi xem. Chúc hồ của bạn mau trong nước!:D

3. tragiang2606

tragiang2606 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi có phải loại bơm anh muốn nói khoảng 45k/cái, miếng bông lọc để trong hộp lọc luôn, lọc cao khoảng gần 1 tấc đúng không ah ?

4. jupiter8454

Thích đã nhận:
    9
    Uh, đúng đó TG, nhưng chọn loại vừa hút vừa thổi. sạch ghê lắm. nhưng có nhược điểm là nó chiếm chỗ trên mặt hồ mà hồ của TG lại hơi nhỏ. Có thể nếu không muốn dùng lọc chìm như vậy, TG mua thêm 2 con dọn hồ nhỏ và nếu cho cá ăn thì cho ăn ít thôi (01 tuần cho ăn tươi 1 lần còn lại mua cám viên hạt nhỏ ngày cho ăn 2 lần, sáng và tối thôi cho ít thôi nhiều quá cá ăn không hết làm dơ nước). Nền hồ TG nên mua 1 ít san hô trải xuống 1 lớp cho cặn dơ lắng và bám xuống đó. Như thế bảo đảm sẽ khắc phục được và không hề ....tốn kém

5. jupiter8454

Thích đã nhận:
    9
    Uh, đúng đó TG, nhưng chọn loại vừa hút vừa thổi. sạch ghê lắm. nhưng có nhược điểm là nó chiếm chỗ trên mặt hồ mà hồ của TG lại hơi nhỏ. Có thể nếu không muốn dùng lọc chìm như vậy, TG mua thêm 2 con dọn hồ nhỏ và nếu cho cá ăn thì cho ăn ít thôi (01 tuần cho ăn tươi 1 lần còn lại mua cám viên hạt nhỏ ngày cho ăn 2 lần, sáng và tối thôi cho ít thôi nhiều quá cá ăn không hết làm dơ nước). Nền hồ TG nên mua 1 ít san hô trải xuống 1 lớp cho cặn dơ lắng và bám xuống đó. Như thế bảo đảm sẽ khắc phục được và không hề ....tốn kém.....:D
    Chúc thành công.

6. jupiter8454

Thích đã nhận:
    9
    Nếu TG mua lọc chìm thì đừng mua hộp lọc, báo cho mình biết mình cho 1 hộp lọc loại nhỏ. Hôm nọ chế 1 cái lọc ngoài theo hướng dẫn của ...cụ hovaten nên dư cái họp lọc.
    Thân!

7. jupiter8454

Thích đã nhận:
    9
  8. jupiter8454

Thích đã nhận:
    9

9. tragiang2606

tragiang2606 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào anh.
    Cảm ơn anh đã trả lời và hướng dẫn thật cẩn thận.
    Cho em hỏi thêm chút nữa : (hehhehe vì em vẫn chưa hiểu :D ) : nếu có được cái hộp lọc anh nói ở trên thì em cần mua thêm thiết bị gì nữa ah ?
    Hôm qua em ghé NThông, họ đưa em xem cái lọc màu nâu, cao chừng 1 tấc, có mấy khe hở ở dưới để hút nước, bên trong là miếng mút lọc, trên đầu có một ống để chảy nước ra lại. Vậy...cái đó là máy lọc hay máy bơm vậy anh ? cái nào lọc, cái nào bơm ?
    Nhờ anh giải thích giúp em. cảm ơn anh trước nhé. :)

10. tragiang2606

tragiang2606 Member

Thích đã nhận:
    0
    Loại đó nó như thế nào ah? Anh vui lòng tả sơ sơ để ra tiệm em còn biết đường mà tả lại !!! :D
    thanks anh nhiều

11. tragiang2606

tragiang2606 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn anh đã trả lời thật tỉ mỉ, nhưng cho mình hỏi thêm chút, mình vẫn chưa hiểu rõ loại vừa thổi vừa hút nó ra làm sao. Hôm trước ra NThong, họ đưa cái bộ lọc chỉ gồm 1 ống hình trụ, dài khoảng 1 tấc, màu nâu nâu, bên dưới có những kẽ hở để hút nước, ở trên có 1 ống nhựa để dẫn nước ra, bên trong là miếng mút lọc, giá khoảng 45k/cái..
    Ngoài họp lọc nhỏ mà anh còn dư ở nhà ra thì em cần mua thêm thiết bị gì nữa mới thành cái "vừa hút vừa thổi" như anh nói ạ?
    thanks.

12. jupiter8454

Thích đã nhận:
    9
    Chào TG!
    Theo bạn mô tả mình nghĩ người bán đưa cho bạn cái lọc chìm phải không?
    Loại này không dùng hộp lọc mà nước hút vào đầu bơm các chất dơ sẽ được giữ lại ở đó. Theo ý mình loại này dùng cho hồ thủy sinh thì được chứ hồ cá thì không mấy hiệu quả (vì chất dơ của cá...) vẫn ở dưới hồ.
    Nếu bạn muốn dùng hộp lọc thì ra ngoài NT hỏi mua 01 đầu bơm (loại đặt chìm trong hồ cá - loại này nhiều mà) có 1 đầu hút nước 1 đầu xả nức & một đầu thổi khí (giả sử như loại bơm ký hiệu RS 7800 có 1 đầu hút, 1 xả và 1 thổi khí)
    Trên hình đầu đứng là đầu thổi khí, đầu có ống lò xo là đầu xả lên lọc, đầu hút là đầu nằm ngang.
    Có gì không hiểu TG cứ hỏi nhé!
    Chúc cuối tuần vui vẻ./.

Last edited: 24/11/07
  13. tragiang2606

tragiang2606 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn anh thật nhiều...Bây giờ thì mình hiểu rõ rồi. Đúng là hôm trước người bán hàng đã đưa cho mình cái ... lọc chìm (cũng có chữ RS gì gì đó...).May là chưa bị "dụ" chứ nếu không mình lại "vác" thêm một cái lọc chìm về nhà rồi :D
    Để chiều mình ra NThong hỏi xem sao hehe..:)