Máy lọc kg cần Oxy

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi VNN, 16/1/07.

1. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Các bạn cho mình hỏi : Hồ nhà mình kíck thước 80*40*50 mính sử dụng máy lọc chìm trong hồ.Mình muốn giảm tiếng ồn cho cá LH bớt sợ nên bịt lại cái ống thổi hơi phun ra của máy lọc và chỉ sử dụng đầu lọc hút chất bẩn thôi.Cộng với mình cũng bỏ (rút)luôn cái ống nhựa trắng nghe nói là ống lấy oxy từ ngoài vào cho cá thở.Mình làm như vậy kg biết có sai kg ??.Cá LH kg có oxy như vậy vẫn sống khỏe chứ ???Mong các bạn góp ý, Chỉ giáo nhé./ Thanks cả nhà.:-*

2. viethung

viethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá vẫn sống tốt

bạn làm như vậy cá vẫn sống tốt, thực ra nước khi bơm lên và chảy xuống là tạo đối lưu và sẽ có 0xy rồi, còn cái đầu thổi khí nên bít lại, nếu không cá sẽ mệt thêm thôi, cái ống nhựa trắng trắng mục đích là để lấy không khí phục vụ cho đầu thổi thôi, bỏ ra cũng chẳng sao cả.

3. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác gắn ống nhựa vào lại đi, nếu muốn không ồn thì bác lấy cái kẹp kẹp chặt lại cho nó không có không khí. Như thế thì nó sẽ không ồn. Sau đó bác cắt 1 lỗ nhỏ trên cái ống nhựa đó để cho không khí vào 1 ít thì nó sẽ phun ít và không ồn. Nếu lỗ nhỏ bắt cắt mà lớn, không khí vào nhiều gây ồn thì bác chêm cây tăm vào là OK ngay.
    Ở nhà em làm như thế để cho nó phun ra ít không khí và tạo dòng chảy cho mấy con cá bơi. :D

4. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Cá la hán rất khỏe, bạn ko cần để ý tới việc tạo thêm oxy đâu. Lúc trc mình nui, cúp điện cả ngày mà nó vẫn quậy tưng lun.

5. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ko cần quan tâm đến oxy làm gì cá la hán khỏe lắm, mỗi tối mình vẫn tắt lọc cho ko ồn để ngủ, nhưng cá vẫn khỏe re... coi chừng có khi ta tạo điều kiện tốt quá cho cá đến lúc gặp sự cố mất điện ngoài ý muốn, cá yếu dễ chết cũng ko chừng.

6. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    từ 7 giờ sáng đến 7 giờ tối ko lọc, ko thổi oxy cá mình cũng khõe re. ko chết con nào cả.

7. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    mình cũng đồng ý với bạn Đangkhanh đó, nếu như cho lọc quen sau này cúp điện tụi nó nhõng nhẽo thì hơi mệt, nhưng mà bật tắt máy cũng nên tập cho cá quen, chỉ tắt mở vào nhưng giờ cố định cho nó khỏe cá và khẻo mình, chúc các bạn luôn vui khỏe và cá ngày càng đẹp hơn,

8. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    La Hán ko cần Oxy đâu bạn ui. Nhịn đói 2 ngày OXY ko cần nó vẫn sống fẻ :D mình nuôi từ 2 ngón đến bàn tay có OXY gì đâu nè
    Bạn bịt 2 cái lỗ đóa lại càng tốt, như vậy nước sẽ hút lên mạnh hơn.
    La Hán lúc nhỏ thì ị ít chứ lớn thì ị kinh lắm mấy bơm hút yếu ko thể hút sạch đc

9. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    "...Bạn bịt 2 cái lỗ đóa lại càng tốt, như vậy nước sẽ hút lên mạnh hơn..."
    Như vậy là chỉ cân để một lỗ hút lên hộp lọc thôi có phải không bạn???

10. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đúng rồi !!!
    Lúc đầu bác ko nên mua loại có sục khí để làm giờ mắc công bịch lại :D

11. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Đành là như thế nhưng nếu có Oxy vẫn tốt hơn nhiều. Đối với cá bột thì bạn bịt lại là đúng còn cá lớn nên mở ra tạo dòng nước động sẽ giúp cá hiếu động hơn.
    Khi chế tạo máy lọc người ta cũng đã nghiên cứu rồi thêm 1 đầu thổi vừa cung cấp Oxy cho hồ nước, vừa tạo dòng nước xoáy giúp đẩy cặn (phân cá) về phía máy lọc để máy hút lên. Bạn bịt lại cũng không tăng lực hút được nhiều đâu.
    Kinh nghiệm của mình là cứ dùng máy có 2 đầu ra, Nuôi cá bột thì mình bịt lại còn nuôi cá lớn thì mở ra. Và cách làm giảm ồn như bài viết của ducmai trên đây là hiệu quả nhất, đồng thời bọt khí phun ra những hạt nhỏ li ti phân tán đều khắp hồ.

12. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình tùy vào từng trường hợp cụ thể mà nên hay không nên mở oxy, nếu hồ bạn nhỏ mà lượng oxy phun ra lớn có thể làm cá sợ và nó cứ núp phía sau máy lọc, mà không oxy thì cá sẽ bớt linh động như anh Công Vinh nói trên( vì la hán là loài năng động mà), mình nghĩ nên thiết lập hệ thống máy lọc và lượng oxy thải ra phải tương thích với nước trong hồ, nước hút lên từ đầu này, thải ra ở đầu kia của hồ -> tạo nên dòng chảy giúp ôxy phát tán đều trong hồ (khi nước rơi xuống từ hộp lọc đã tạo ra ôxy ); còn đầu thổi ôxy trực tiếp từ máy lọc ta có thể điều chỉnh thích hợp bằng cách như bác ducmail nói trên.

13. TBT

TBT Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bịt đầu thổi lại và rút ống nhựa trắng ra thì lực hút mạnh lên rất nhiều. nhưng nếu nuôi cá bột thì như vậy có ảnh hưởng đến chức năng " mang hô hấp" của cá hay kg ??? vì mình áp dụng cách này nhưng thấy mang cá làm việc nhiều hơn hay sao ấy... hay là cách trên làm cho cá bột thiếu oxy vậy ????? mình nuôi 6 con cá bột trong hồ 30*60 ngăn ra làm 6 ngăn.... ???????

Bác công vinh cho hỏi. tại sao nuôi cá bột fải bịt lại đầu thổi vậy ?????Theo mình thì nếu bịt lại có làm cho cá thiều oxy fải " phùng mang " để hô hấp nhiều hơn kg vậy ??? và nều như vậy sau này cá có bị tật ở mang kg ???? Help me ......................

14. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Cá bột thì chưa cần chia ra từng ngăn như vậy,chỉ khi cá to hơn một tí,thường thì cở 1 ngón tay trở lên,mới nên ngăn ra,tránh cho cá cắn nhau dẫn đến hao hụt về số lượng,việc chia ngăn còn có mục đích kích thích bản tính hung hăng,bảo vệ lãnh thổ của LH,hoặc chỉ để quan sát sự phát triễn của cá con được dễ dàng hơn.
    Là do dòng nước của máy bơm đẩy ra quá mạnh,theo bản năng cá phải cố gắng bơi liên tục để giữ thăng bằng,nên việc mau đuối sức,thở mang gấp là đương nhiên.Giải pháp là nên chọn máy bơm có công suất phù hợp với thể tích bể,và tốt nhất là khoang có đặt mát bơm thì tránh ko nên thả cá.

15. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    TBT: hồ 30x60 mà ngăn làm 6, trời đất 1 tất 1 em giống trong xà lim quá vậy??? như thế này thiếu oxy cá thở nhiều là phải rồi! Hồ 30x60 bạn nên ngăn là 3 thôi cá mới phát triển tốt dc.

16. TBT

TBT Member

Thích đã nhận:
    0
    Giải pháp của Binvn23 ....kềt quả là cá giống trong hìnhcủa bạn kg vậy ????????????????????

17. lythong

lythong Member

Thích đã nhận:
    0
    Lâu lâu bạn nên gắn ống lại để sục nước giúp hòa tan oxy trong nuoc