Máy lọc nước mạnh quá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi weekend90, 21/5/07.

1. weekend90

weekend90 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bác cho em hỏi , em vừa mua 1 cái máy lọc hiệu lifetech công suất 25W giá 75k . khi về nhà gắn vào thì nước chãy lên đầu lọc bắn ra mạnh quá ( ngập cả đầu lọc)~X( :( . Có cách nào giúp giảm cho nó đừng có bắn nước ra mạnh đc ko ! Nhà em hồ cá 1m đường ống dẫn nước lên = ống nhựa như vậy có đc chưa ?
    Rất mong sự chỉ giáo của các bác . Thx 4rit !:blushing:

2. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Máy của bạn mua y chang máy mình , bạn lấy 1 miếng gòn dài cỡ vừa đủ hộp mà gấp 2 sau đó bạn uốn cong lại , bạn lấy bông gòn đó đè lên ống nhựa dẫn nuớc, nghĩa là bông gòn xếp làm 2 có hình chữ U sau đó 1 phần ở dưới giữ nguyên , rồi đúc ống nhựa vào , phần còn lại của bông gòn đè lên ống nhựa sau đó lấy nắp hộp đậy lại thế là xong :D , ko biết có hiểu ko zậy trời ~X(
    Good Luck to you.

3. weekend90

weekend90 Member

Thích đã nhận:
    0
    :confused: :( hix bác nói thế em hĩu gì chết liền ! làm như nào bác có thể giải thích kĩ lại 1 chut giúp em .Cám ơn bác!

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Vắn tắc là lấy bông gòn bọc cái đầu vòi phun ra đó......[-( [-( [-( [-( [-(

5. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đục cái hộp lọc cho lỗ nước chảy xuống nhiều hơn nữa là hết bệnh :))

6. weekend90

weekend90 Member

Thích đã nhận:
    0
    đã đục rồi bây giờ lại phát sinh nước chãy xuống mạnh quá ... làm cho con Cá bột của em nó sợ !!!!!!!! Còn cách nào khác ko mấy anh

7. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    :D Thế thì bạn cất tạm cái máy lọc 25w này rồi mua cái máy lọc nhỏ hơn mà dùng. Khi nào cá bột lớn lại lôi ra vậy :D :D :D :D

8. weekend90

weekend90 Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em hồ 1m lúc trc' sài cái máy lọc dành cho hồ nhỏ nên ko hút đc chất thải của CÁ nên mới đổi mua Cái lọc lớn này ... còn cái lọc nhỏ để cho cái hồ nhỏ rồi :D

9. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    Lấy kẹp quần áo hat kẹp tài liệu kẹp ( cặp ) vào ống cho nó chảy ra vừa đủ thôi
    - bể nhỏ nên dùng lifeterh 1300 là đủ loại này 13,5w thôi mừ
    .......

10. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Weekend90 ơi, nếu là cá bột bạn nên mua thêm 1 máy oxy đi , ban ngày mở máy lọc , trưa mở máy oxy , cỡ 19 ---> 20h thì mở máy lọc, trước khi đi ngủ thì tắt máy lọc mở máy oxy vì ban đêm cho cá nghĩ ngơi , trong khi cho ăn ko nên mở máy lọc, vài lần là cá bạn wen dần àh, cá mình nuôi được 2 tháng rùi nè có bị gì đâu.

11. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm của mình, để xử lý nước luôn trong, nếu đầu tư được thì bạn nên làm lọc đáy (đã có nhiều bài hướng dẫn làm lọc đáy...); hoặc tiết kiệm hơn thì lọc qua hộp lọc, nhưng thường hộp lọc nhựa theo máy bơm thì hiệu quả không cao lắm, nước lâu trong mà bông mau dơ hơn... mình đang xử dụng lọc thế này, bạn tham khảo: máy bơm hút nước trực tiếp từ đáy lên bằng ống nhựa (không dùng ống loại ruôt gà vì làm giảm tốc độ của nước), đầu hút không dùng miếng chụp theo máy mà chế lại bằng ống nhựa 21, 27 gì đó, đặt sát đáy và cắt một lổ sao cho vừa phải để phân cá qua được mà cá thì không nhé!, đầu phun nước qua hộp lọc 2 hoặc 3 ngăn (thường bằng kiếng) được trùm bởi tấm vải lưới phía trên đẻ lượt cặn lớn, sau đó nước chảy qua từng ngăn đều có bông lọc riêng.... còn đầu thoát nước của hộp lọc sợ chảy xuống mạnh theo chiều thẳng đứng làm nhát cá, bạn dùng co L để nước phun vào thành hồ; hoặc có thể dùng co chữ T nối ống sao cho dài bằng hồ nằm song song mặt nước, bít 2 đầu rồi khoét lỗ cho nước chảy ra như mưa, điều này sẽ làm mất đi màng (bụi) nổi trên mặt nước giúp sự trao đổi oxy tốt hơn. Nếu bạn thiết kế nước hút vào đầu này, chảy xuống đầu kia của hồ thì đảm bảo phân cá được hút ra hết, nước vẫn trong không kém gì lọc đáy, nếu có ngăn hồ để nuôi cá chung thì kê tấm ngăn cách mặt nước 0.5->1 cm cặn sẽ chày qua hết!