Máy lọc nước RO cho tép ong, cẩn thận với máy cùa Kangaru

Thảo luận trong 'Nuôi dưỡng, chăm sóc Tôm - Tép' bắt đầu bởi Bọ gậy, 15/4/13.

1. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Trước đây em dùng máy RO của Kangaru, thay lọc định kỳ nên cũng chả để ý xem thông số thế nào. Hôm nọ, mượn được của mấy anh em mấy bộ đo, test thử xem nước RO nhà mình thế nào. So sánh thông số nước đầu vào - đầu ra của máy: PH giảm 0.1; TDS giảm 10 ppm. Thế này thì nước RO khác quái gì nước máy. Thế mà tỷ lệ lọc là 1:4 (ra 1 lít nước RO thì mất 4 lít nước thải, cái này thì em nghe bác nào đó trên diễn đàn nói vậy, chứ còn nhà SX thì nó lờ tịt). Lang thang khắp phố mất buổi chiều, tìm được 1 em máy RO hiệu ADOCO, test thử các kiểu thấy ok phết. PH giảm 0.4, TDS giảm 80ppm, chạy ngon lành. Bác nào đang dùng máy của Kangaru thử test lại xem có bị giống em không.

2. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    nhà sài kang ku` ru đây TDS chỉ còn có 2, còn PH cái này ko rõ hình như là nó chỉ giảm 1 ít thui. TDS là khoáng nên khi lọc qua các thành phần của lọc nó chắc là gần như hết. PH chưa đo tối nay về thử coi sao b-(

caothetru thích bài này.
  3. caothetru

caothetru Well-Known Member

Thích đã nhận:
    196
    Nhà em cũng đang sài nhưng ko có dụng cụ đo :-SS. Các bác đo rồi cho em xem kết quả phát :-S

4. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Sao TDS xuống thấp thế nhỉ? Con nhà em gần như không giảm. TDS2 thì coi như là nước cất ah

5. _newbie_

_newbie_ New Member

Thích đã nhận:
    1
    TIẾC QUÁ E ĐỌC BÀI NÀY HƠ MUỘN VỪA BÊ 1EM KẨNGU VỀ ĐẮT MÀ KHÔNG SẮT RA MIẾNG

6. dungta

dungta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Theo mình thì không phải thế lỗi tại máy lọc. Do máy lọc ro lọc hết khoáng, người uống nhiều ko tốt (vì chẳng có chất gì). Nên nsx bổ xung thêm tùy chọn lắp thêm 1 lõi lọc nhả khoáng ngược lại nước sau lọc, có thể cái nhà bạn là cái đấy.

7. NgayThangNam

NgayThangNam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    máy lọc ro hiện nay thường có thêm 1 thanh mineral tạo khoáng, bạn thử tháo thanh đó ra đo xem TDS bao nhiêu, chứ ro mình đời cũ TDS thấp

8. thewarvn

thewarvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    141
    Theo mình biết thì thị trường bây giờ máy kangaroo có mấy loại đó là loại 5 lõi đến 9 lõi! trong đó mức hạ TDS thấp nhất gần như bằng 0 đó là qua lõi thứ 5 tương đương với máy kangaroo 5 lõi cũng là thích hợp cho tép! còn lại lần lượt là lõi 6 taọooxxxy, lõi 7 tăng kiềm (nâng PH) lõi 8 tăng khoáng (TDS) lõi 9 khử khuẩn @@. Bạn xem lại cái loại nhà bạn là loại mấy lõi lọc nhé! còn khi máy có 5 lõi mà TDS chỉ hạ có vậy nghĩa là bạn nên thay lõi lọc là vừa!

9. anhtraihy

anhtraihy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    chủ thớt thay quả khoáng xem thế nào rồi báo cáo lạnh với anh em nhá. nghi quả đấy có vấn đề

10. myphamsakura

myphamsakura New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử thay lõi lọc của nó xem sao bạn ơi, hoặc xem nguồn nước nhà bạn nữa bạn nhé.

Thêm nữa là phải mua máy có tem bảo hành nha.