Máy lọc nước và những vấn đề cần hỏi đáp????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi atu_lahan, 15/10/06.

1. atu_lahan

atu_lahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ~X( Toi moi mua một cái máy lọc nước RS 810 để thay cho cái trước lọc ở ngoài. Loại RS 810 này ngâm toàn bộ máy trong nước vì vậy tôi luôn cảm thấy mất an toàn vì nó cắm trực tiếp vào nguồn 220v. Bác nào đã dùng rồi và đã bị hỏng hoặc xẩy ra sự cố cho tôi biết nó có gây chập cháy gì không? Nên dùng bao nhiêu giờ trên ngày hay 24/24?~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X(

2. quan_251290

quan_251290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ơi! khi mà người ta tạo ra một cái máy là phải tính toán rất kỷ lưỡng rồi , loại máy loc nào cũng vậy thôi bạn phải ngâm chúng vào hồ 24/24 . còn 1 ngày bạn chỉ cần mở buổi sáng thôi tối thì ko cần đâu đó là kinh nghiệm của mình đó tại vì để cho cá nó nghỉ ngơi mà đúng ko ,tóm lại 10 tiếng là dc rồi, còn sự cố thì xác xuất rất thấp dó, cho nên bạn cứ yen tâm nha,

3. tuanking

tuanking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng xài loại này rồi, mới đầu thì không có chuyện gì xảy ra đâu, nhưng lâu thì nó hay bị chạm điện lắm, khi nào bạn thấy mấy chú cá ngay đơ hay giãy đành đạch là đi tong

4. thanhliêm

thanhliêm Guest

để xử lý vấn đề chạm, rò điện mình có lời dặn dò đây: các bạn chơi cá hãy gắn cho mình 1 cái CB CHỐNG GIẬT, gắn dưới cầu dao tổng nhà các bạn, gắn cái 30A chống giật hàng của LG giá khoảng 140-160k, ở bất cứ tiệm điện nào cũng có bán, mình đã xài trên 10 năm nay rồi, theo các bạn vậy có đáng đồng tiền bát gạo không? và cũng giữ an toàn cho cả nhà luôn; chút các bạn có tinh thần kiên định để nuôi cá!:D :D
    CHÚ Ý: MÌNH LÀ NGƯỜI BÁN ĐỒ ĐIỆN ĐÓ:D

5. TienNinh

TienNinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    --- Theo em thấy loai LifeTech sài cũng ok lắm, từ trước đến giờ em chi sài loại này thôi mà chưa xảy ra sự cố gì cả, em mở 24/24 tháng ngày qua tháng nọ, ngày này qua ngày nọ mà có sao đâu. Mà thật ra sự cố về máy lọc nước hầu như ít khi xảy ra mấy bác nhỉ. thanks

6. nguoinuoica

nguoinuoica Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cũng đã xài máy lọc loại ngâm toàn bộ dưới nước rồi nè
    Bị rò rĩ điện cá chết hết
    Giờ tôi đang xài loại máy để trên bờ nè,an toàn 100%
    Công xuất lọc cũng mạnh lắm
    Chỉ có 100K thôi
    Mua ở Ng Thông

7. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng rùi nhà em cũng xài hai loại Life tech và cả RS đều tốt cả.Để trong hồ 24/24 cũng không sao.Để biết được giá cả thì bạn có thể ra nguyễn thông hỏi.Tùy theo công suất sẽ có giá tiền khác nhau.Loại Life Tech 2000l/h giá 85 000 không có hộp lọc chỉ có máy lọc. còn rs 2860 f , 2100l/h thì chỉ 65 000 cũng không có hộp lọc, rs 1680f ,1750l/h 55 000 không có hộp lọc .Còn mấy máy có kèm hộp lọc thì công suất nhỏ hơn giá dao động từ 65000 -80000. Bạn có thể mua hộp lọc riêng nhỏ 25000, lớn 35000. Mong đã giúp bạn phần nào

8. atu_lahan

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác, thế suy cho cùng cứ chăm cá đến khi dò điện thì... die! Nhà mình cũng lắp At chống giật nhưng nghĩ đi nghĩ lại việc dò điện cũng thấy kinh kinh. Học về điện món này thấy kinh lắm, chẳng biết có bác nào đồng quan điểm không. Cứ như bác "nguoinuoica" mua lọc trên bờ nghe thấy ổn hơn đúng không các bác!

9. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng nhưng nghe nói giá thì hơi cao đó.Nói chung dùng thứ nào cũng được chỉ cần an toàn và sắp xếp gọn gàng là ok gùi

10. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng đang sài một cái máy lọc của trung quốc loại cs 2100l/h cho hồ xi măng lắp kính xe hơi mà thấy lo quá. Nếu dùng hồ kính để trên kệ có lót xốp thì còn cách điện chút ít chứ hồ xi măng nếu máy bị rò điện thì toi luôn. Chắc là mình phải sắm loại lọc để trên, tui nhiên mình thấy loại này lọc không được mạnh và hơi bị nóng ( của trung quốc).Ở Đà nẵng chỉ toàn máy lọc TQ thôi.

11. atu_lahan

Thích đã nhận:
    0
    Chắc chắn lọc để ở trên sẽ yếu và nhanh hỏng vì ở dưới nước nó được làm mát luôn. nên cá vào mùa đông toàn rúc vào máy cái lọc đó! Điện nghĩ mà kinh thật, có khi chúng ta phải lắp 2 cái at chống giật nối tiếp mới an tâm!

12. riskyhoang

riskyhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    chơi máy lọc nào cũng vậy, chủ yếu là mình có kỷ lưỡng không? mình chơi 10 hồ cá, đều máy lọc ở dưới, chưa có chuyện gì xảy ra cả, mình chơi máy của TQ, chơi 3 năm rồi. chưa thay cái nào cả

13. atu_lahan

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có dùng 24/24 ko? hay mỗi ngày dùng mấy giờ? Máy vậy thì quá tốt đấy!

14. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hi !!

Mình cũng dùng máy lọc trong nước 24h/24h nhưng không xảy ra chuyện gì cả. Hồi đó thằng bạn cho mình 1 cái lọc trong nước ( dùng được hơn 5 năm rồi ) thì bị giật suýt chết ~X( . Nói chung là do mình cẩn thận thôi.

15. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Máy lọc để trên bờ chưa hẳn là an toàn 100% đâu nhé : nếu vì một lý do nào đó , bất chợt máy rơi xuống nước thì mức độ an toàn là 0% . Lưu ý đặt biệt đối với các loại cá lớn có khả năng quẫy mạnh làm rơi cả máy và hộp lọc xuống nước , cũng có thể do thao tác vệ sinh hồ bể của chính mình cũng có thể gây hậu quả tương tự !
    Các loại máy lọc nổi ( để trên mặt nước ) thường không được thiết kế chống nước nên cứ rơi xuống nước là có chuyện ngay ( không với cá thì với người )!

Các loại máy lọc chìm dầu sao cũng được thiết kế cách điện khá tốt . Cuộn dây tạo từ trường trong lõi máy có tiết diện rất nhỏ và điện trở lại khá lớn , đồng nghĩa với cường độ dòng qua nó là rất bé . Với cường độ dòng nhỏ thì chỉ đủ tạo cảm giác bị giật , tê chứ chưa đủ gây nguy hiểm cho người đâu .
    Đối với dây dẫn từ nguồn vào máy cũng được nhà sản xuất sử dụng dây rất bé ( cắt dây của những máy lọc bị hõng các bạn sẽ thấy ngay nó nhỏ như thế nào ). Đó là cách tính toán của các nhà sản xuất đề phòng trường hợp rủi ro chứ không phải là cách tính để giảm tiêu hao vật liệu và hạ giá thành sản phẩm !
    Có rất nhiều trường hợp máy bị rò điện , gây tê khi thò tay vào nước như nhưng cá vẫn cứ sống bình thường như chẵng có gì xảy ra cả !

16. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Hi hi, các bác có từng nghe tiếng máy lọc chạy vào ban đêm chưa, nhất là loại gắn trên. Ngay cả máy lọc loại chìm khi nước hồ hơi cạn hở khoảng cách giữa vòi ra của hộp lọc với mặt nước trong hồ. Ôi kinh khủng, sẽ trắng dờ con mắt ra vì mất ngủ đấy. Tùy theo nhu cầu và chế độ sử dụng liên tục hay ngắt quảng mà các bạn chọn loại lọc nào. Mình đã từng sử dụng cả hai loại lọc (hiện nay đang sử dụng loại chìm), nhận thấy độ bền, độ êm thì loại chìm tối ưu hơn nhưng người dùng phải chú ý đến độ an toàn về điện, khi cần thao tác liên quan đến hồ như thay nước, lau kính, ... Cách tốt nhất là nên rút điện máy lọc, còn việc rò rỉ điện làm chết cá cái này chắc phải xem lại có phù hợp với nguyên lý về điện không (như chim đậu trên dây điện trần cao, trung thế vậy). Không biết có đúng không xin phép có chút ý như vậy.

17. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu bị chập điện và cá chết thì chịu thôi.bây giờ đi ra mua máy cái máy lộc đó có ai mà dám bảo đảm mấy loại hàng trung quốc này chứ

18. NamTran

NamTran Member

Thích đã nhận:
    0
    Hoan hô bác AnhThuyen, hôm giờ lo quá định đi thay cái máy lọc để trên bờ nhưng thế là cũng hơi yên tâm rùi. haha.

19. atu_lahan

Thích đã nhận:
    0
    Nghe bạn này nói cũng có lý nhưng chúng ta cũng nên cẩn thận khi xài nhá, tốt nhất hãy mắc một vài cái at chống giật cho chắc, giá hơi mac (300k - 400k/cái)
    [-(

20. 123 khido

123 khido Guest

ko sao đâu bác ơi, bác cứ dùng 24/24, chẳng chập điện hay giật điện đâu mà lo, trước khi sản xuất ra cái máy đó người ta đã tính toán kĩ rùi.