Máy lọc tự chế bằng hộp sữa bột của em!!!

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi boo-boo, 25/3/08.

1. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tham khảo chán chế trên 4r, h mới quyết định làm một cái lọc cho bể TS thân iu của e.
    Kinh nghiệm đau thương từ vụ làm bằng cái bình ngâm mơ của mẹ em ( nó . không kín) lần này quyết định làm từ hộp sữa bột của bọn trẻ con . Loại này có ưu điểm là nắp hộp rất kín
    Nguyên tác là dựa trên cách làm máy lọc cho hồ cubic của bác HGHG ( mạn phep bác HGHG)
    Em là con gái nên làm thì cứ bắt chước chứ không hiểu nguyên lý lắm, có gì các bác sửa dùm nhé.
    Đây là các bước em tiến hành làm ( lúc mất điện nên hình chụp không được pro lắm các bác thông cảm)
    Chuẩn bị : Mút thấm nước , nham thạch, hộp sữa bột- loại lớn nhé ( cái này xin được :) ), ống nhựa, ống mềm, bơm - em dùng đầu atman 301 ( 2,5W), mấy thứ linh tinh như keo dan ống,băng tan, băng cách điện,kéo,dao,...

Đầu tiên là uốn ống ( ko có máy sấy nóng, em mang ra lò than hơ và uốn, ko bị đen ống chút nào ),

Không kiém được cái cút phù hợp, mang ra uốn luôn đảm bảo nước chảy qua được

Làm các lớp loc ( cái này bắt chước bác HGHG luôn)

Dùng dao trổ cắt mấy cái lỗ trên nắp hộp sữa ( dễ cắt lắm, vì mỏng mà)

Tién hành lắp ghép các thứ lại với nhau ( tại các lỗ luồn ống và đầu ống em đều cuốn băng tan và dán keo cho chắc chắn và kín. ( cái này không biết có ổn ko )

Kết quả là được cái máy lọc giống vậy nè

Các bác trên 4r góp ý và mổ xẻ dùm em để em rút kinh nghiệm. Máy tạm thời chưa hoạt động vì đang chờ cho mùi keo dán ống bay hơi, nên em cũng chảng bít nó có chạy bt ko?
    Nếu chỗ nào sai các bác góp ý dùm e nhé

2. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    VR sợ là nắp hộp đó cũng không kín đâu, hơn nữa không nên dùng hộp sắt tây. sắt tây để khô thì lâu rỉ chứ ngâm vào nước nó sẽ rỉ rất nhanh.
    Khi uốn ống hình như bạn không nhồi cát vào trong thì phải. Chịu khó nhồi cát thật chặt thì ống sẽ đỡ bẹp hơn

3. son279

son279 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nếu moa nghĩ không nhẫm,thì cái nắp này mềm mềm==> khó vận hành.Vì áp suất trong máy lọc cao mà nắp mềm co dãn,dễ gây dò rỉ

4. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    @ chú VR: cháu có nhồi cát đấy chứ, nhưng không được khéo tay như cái của HGHG đau :D. Cái này là cháu tận dụng đồ để làm, mỗi lần như vậy lại có thêm kinh nghiệm mà chế tác cái sau. thanks chú đã góp ý.
    @son279 : đúng là cái nắp này mềm thiệt, tại ban đầu mình nghĩ cần cái hộp kín nền làm thử cái này, mấy chỗ nối đã dán keo hết rồi,sáng mai mình mới chạy thử nên khôngb bít thế nào, thanks bạn đã góp ý.
    Mình thật sự còn sơ suất và phải tìm hiểu , học hỏi nhiều :)

5. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    eo, thức tới 2h sáng ah, vote 1 phiếu cho người ham sáng tạo...

dĩ nhiên cái lọc này ko dùng đc lâu vì 1 thời gian ngắn sau sẽ bị mục vì ngâm trong nước.

ah Boo-boo nè, thử dùng mấy bình nước tinh khiết loại 20l xem sao, bình trong, nắp có răng vặn, lại ko wá cứng, rất dễ thao tác đó...

6. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    @duycuongn : cám ơn bạn n,tớ cứ mày mò vậy, nghe mọi người nói bít là không được rùi, cho boo hoi luôn, ở HN có ai nhận order lọc ngoài luôn mấy, mấy thứ đồ đó tớ cũng có đầy đủ mà sao làm mãi nó không chạy nổi, oải quá đi mất ( cái bể mấy hn ko có lọc,nhưng ko hiểu sao nước trong vắt :))

7. duycuongn

Thích đã nhận:
    4
    Coi chừng nó dùng lọc tràn gắn trong hồ đó.

Mà boo-boo nè, boo tốn bi nhiêu $ vào việc chế lọc rồi?!? tính thử xem đã đủ để mua 1 cái lọc ngoài tầm trung chưa :D

8. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    cũng không nhiều, vì ngoài máy bơm (45k) + nham thạch ( 15k/kg) + ống nươc (15k) thì các vật liệu ngoài tự đi xin :B. Minh cũng có một cái lọc trang jebo rùi, nhưng đang định tự chế tác cái lọc ngoài. Chơi TS mình thấy ngoài thú vui chăm trồng cây thì cái trò sáng tạo này cũng tạo cho mình một cảm giác thích thú, đặc biệt là với những gì mình tự tay làm. hi. minh đang tính chuyển sang cái lọc trong bể giống anh Mig quá.

bompro thích bài này.
  9. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em có ý kiến thế này ko fai bỏ wa cho em no nhá...thấy thân máy lọc bằng sắt thế này ko biết có ổn khi gặp nước rồi bị rỉ sét...ít nhìu cũng ảnh hưởng tới hồ hic hic

10. duycuongn

Thích đã nhận:
    4
    hì, nếu muốn tự làm thì ko đc than khổ và ko đc bỏ nữa chừng rồi... vote 5* cho tin thần DIY, cố gắng lên nào...

11. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ý kiến của em thì giống bác bác VR, chị thử vào mấy topic của bác HGHG đi, đút cát vào rồi uốn dễ lắm chị ạ, còn cái hộp sữa bột thì em khuyên chị không nên dùng( vì em đã dùng thử để trồng cây còn thừa khi chơi thủy sinh, kết quả là cho mỗi nước và cây vào mà mấy tuần sau là nó hoen gỉ chị ạ, không nên dùng vì khi gỉ sẽ ngầm vào nước gây độc hại cho cây và cá) với lại chẳng may điện nó có rò thì cái hộp sữa đó sẽ dẫn điện gây nguy hiểm cho người dùng.EM thấy chị là con gái mà làm mấy cái đồ đục đẽo này khéo quá , tốt nhất là làm bằng hộp nhựa chị ạ, tầm 35k đổ xuống nó có sẵn doong cao su chị ạ. Chúc chị thành công

12. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    ừa, cám ơn em, hì hục hai ngày mà vẫn không đâu vào đâu. Rút kinh nghiệm của mọi người chỉ bỏ cái hộp đó rùi, giờ lại bận quá, nên cắm tạm cái jebo vào dung vậy, với lại dạo này nước bể chị trong vắt luôn,chỉ có rêu thì lắm :), nên định khoảng tháng nữa sẽ thiết kế lại lọc mới ( nếu bác nào rảnh rỗi có thể setup dùm em cái lọc thì e xin da tạ :D )

13. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn các bác đã ủng hộ,nhưng khổ một nỗi mấy cái hộp để làm lọc chẳng bít kiếm đâu ra nữa, tài chính lại quá eo hep ( em vừa đi vay nợ để đổi đt, rùi đầu tư vô cái bể cũng hểt hơn 500k rùi, e vẫn đang là sinh viên, tự thân vân động lo được khoản tiền đó cũng thấy vất vả lắm bác ah). Nhưng vì đam mê TS nên quyết tâm để cây phát triển, e se nghiên cứu tiếp khi nào có sản phẩm mới ra mắt các bác liền :)

14. skyNET

skyNET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    òa hay quá..............
    bác cho em hỏi mua cái ống trắng với cái ống nước trong ở đâu thế???????? Em ở HN nè tìm gần nhà mà không có. thank bác

15. son279

son279 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Boo vô mấy bài của forums xem, cái lọc như của bác HVT dễ làm,kinh phí nhẹ. Nhà moa đang có cái lọc như của bác HVT đó 2 cái lận, 1 cái cho hồ 60cm lọc atman 2,5w đặt nằm ngang nước trong,1 cái 25w cho bể 1m2 dựng. kinh phí làm 1 cái lọc chỉ dưới 100k . Nếu bạn xài bơm 2,5 w ra mua 1m ống phi 76, chắc ăn mang cái đầu bơm ra nhét thử xem vừa ống nào mua ống đó + 2 cái nắp đậy. Tiện ở hàng ống nước xem coi có cái cút nào nhỏ = đồng có các khía cạnh và ren để làm đầu ra vào của bơm(bạn gắn = ống nhựa trực tiếp vào nắp thế mà hay va chạm dễ rò mà không khít lắm. Các chỗ nào cần khít bạn chít keo silicon vào(15k 1 ống làm mệt nghỉ). còn nữa bạn tự làm nhé có gì không hiểu hỏi thêm trên 4r nhiều bài nói về cái này

16. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bé Boo ở siêu thị có bán hộp nhựa khoảng 2,5 lít có nắp đậy và ron cao su luôn día tầm khoảng 40K rất đẹp, thích hợp để cho em làm lọc ngoài đó

17. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Lở dùng vài hôm mà nó rỉ sét cá- tôm- cây lên đường thì sao vậy ta ?

18. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    @skynet : ống trắng mua ở hàng nước, còn cái ống nước trong tớ mua ở chợ Ngã Tu Sở, nhà gần đầy mà :D
    @sờn9 : Cám ơn bạn nhiều, tớ sẽ tiến hành làm, cái lọc của bác HVT tớ thấy khó làm quá, vì là con gái, nên chẳng bít mua mấy cái như cái nắp ống, mấy cái van, cút như các bác ở đầu nữa. ra hàng ống nước thì cũng chẳng bít hỏi ra sao nữa :( . Nhưng có lẽ tớ sẽ thử lại. cám ơn bạn đã chia sẻ
    ah, cái bơm atman nhỏ xíu,cái ống nhỏ nhất phi 16 cũng nhét hơi lỏng nữa, cái cút của no thì to đùng luôn nên tớ mới phải uốn ống thế mà :(

19. boo-boo

Thích đã nhận:
    16
    @jamebone : vâng, e sẽ vo siêu thị mua liền
    @ hoang 2968 : tơ ko dùng cái đó đâu, làm ra rui để đấy vì bít ko dùng được rui :D

20. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái ống trắng hình như là ống để luồn dây điện trong xây dựng đúng không chị, nên ống nó mới mỏng hơn ống dẫn nước đúng không ạ, ống này bao nhiu tiền 1 mét hả chị