Máy lọc

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi VNN, 27/1/07.

1. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cho mình hỏi tý nhá : Máy lọc chìm của mình . mình định dùng cái ống nhựa bình minh cắm trực tiếp vào đầu thồi ra của máy đưa lên trên theo chiều ngang của hồ và trên thân cái ống đấy mình khoét những lỗ nhỏ cho nước chảy xuống hồ để tạo dòng chảy xuống tạo oxy cho cá La Hán.Còn lại cái đầu hút chất bẩn vẫn giữ nguyên chức năng của nó (vẫn lên hộp lọc).Còn cái ống nhựa trắng nhỏ để lấy không khí vào thì mình rút hẳn ra bỏ đi. Các bạn góp ý dùm mình cách này hợp lý kg ??? làm phiền tý nhé ....Thanks .....

2. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Được chứ có gì đâu mà không nhỉ, 0Sun thấy nhiều người làm như vậy rồi, trông gọn đẹp hơn.
    Còn cái van không khí, bạn nên bịt nó lại.

0Sun

3. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Với cá la hán thì chỉ cần nước từ đầu hút chẩn bẩn bơm vào hộp lọc và chảy xuống là đã tạo ô xy thoải mái rồi. Còn với máy lọc của bạn làm như cách trên thì càng tạo nhiều ô xy cho cá, nhưng làm sao cho đỡ mất thẩm mỹ, vì ngoài ngắm cá nhiều khi ta cũng phải để ý đến "cái nhà" của chú ta nữa chứ.

Thiết kế hoàn thành thì post hình cho anh em coi nhé.

Chúc bạn có cá đẹp, nhà đẹp cho cá.

4. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bác mà làm thế là tốn công lắm vì hiệu quả chẳng đáng là bao nhiêu. Em nghĩ khi khoét nhiều lỗ nhỏ thì nước dàn đều xuống các lỗ đó => bị chia nhỏ và tạo bọt khí cực bé thà cứ để như ban đầu thì đầu thổi tạo còn nhiều oxy hơn. Mục đích của bạn là tạo oxy còn gì? còn càng làm càng mất thẩm mỹ thôi. Nếu cần thêm oxy thì ra hàng mua thêm máy thổi cũng rẻ thôi mà, tầm 50.000 là cùng.

5. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thiết kế như thế mình đã làm roài, cái này mình đã thấy rất nhiều người làm chủ yếu để ủ cá bột vì hồ có nhiều ngăn, tạo rất nhiều Oxy nhưng giảm lực bơm của đầu lọc, nếu cá Nhớn rồi thì phân cá rất nhiều không hút lên được, sẽ ô nhiễm nguồn nước rất trầm trọng

6. nguoi_yeu_ca

nguoi_yeu_ca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    yeah , y chang tui mà tui ko dùng ống bình minh mà dùng luon ống xanh luôn , ra ngoài mua 5k/ống, hic , rẻ hơn mua bình minh nhiều. thank

7. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kísyou: bạn làm như vậy ok rồi, nhưng bạn để cái bơm xuống đấy hồ"hồ lọc đấy" lấy san hô hay sạn lấp cái ống nhựa lại. Và phải để cái ống nhỏ hút oxy vào.=> cái bơm ở góc đấy hút oxy từ cái ống nhỏ, thổi ra cái ống nhựa BM của bạn theo chiều dài hồ(dưới lớp san hô). còn 1 ống bơm nước lên hộp lọc.
    2 trong 1: bơm lọc, thổi oxy. nhưng phải sử dụng ít 12h 1 ngày.
    thích hợp nuơi cá nhỏ....

8. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thanks các bạn' Nhưng mình thấy cách này nó giảm đi lực hút các chất bẩn từ cái ống lưới hay sao ấy.Vì phân cá mình thấy nó kg bị hút vào cái ống lưới này mà phân vẫn nằm ngổn ngang gần đấy, Nhức đầu nhỉ. Co bạn nào gặp trường hợp như mình kg ???? Chia sẻ với...... Sài Gòn lạnh thật......

9. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách này phải sử dụng máy có công suất cao một chút 40W chẳng hạn sẽ giải quyết được vấn đề, lại phát sinh tốn kém hehe