May mà..

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi minhtrithanhtra, 22/12/10.

1. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Tí chút nữa tôi mất đi con chim sát bổi.! để mình kể ra cho ace diễn đàn tham khảo.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    Lý do tôi không lên DĐ trong một thời gian dài là: đầu năm tôi bận sửa nhà, tiếp đến là bà Già ruột qua đời…thế là đàn cu bị bỏ lơ, ít chăm sóc. Con chim đầu đàn bị suy, đỏ mắt, chảy nước mắt liên tục và có sưng thành u to ngay khoé mắt, do hoàn cảnh đã kể nên con gáy mồi ngày càng teo tóp, xù lông đứng im cù rụ, đứng không vững. Sau khi dùng mọi cách cứu chữa nhưng nó vẫn không khỏi, cho uống nhiều loại lá thuốc nam trong đó có rau bồ ngót. Mình buồn và chỉ biết cầm con chim cưng mà rưng nước mắt. Tự nhiên mình nhớ và nghĩ ngay đến việc cho con cu ăn trùn đất( giun đất) và mối đất nhưng khó tìm ra mối ở mùa này, thôi đào vài con giun, loại giun nằm dưới các viên gạch. Tôi cho nó vài con, chưa thấy nó ăn tại chỗ nhưng vẫn cứ theo dõi. Hai ngày sau kiểm tra thì không thấy giun trong giỏ đựng thức ăn, biết rằng nó đã ăn. Luá thì lâu lâu nó mới mỗ một hạt, tôi đi mua một ký cám gà về đổ vô giỏ của nó, đem treo vô trong kín. Hai ngày sau kiểm tra thấy hết cám, bỏ thêm vào một giỏ đầy, lần này nó ăn ngay trước mặt, ăn nhiều hơn lúc ăn lúa… Sau 02 tháng ăn cám và lúa kết hợp tắm nắng thường xuyên con gáy dần thay đổi và thay toàn bộ lông dính đầy nước mắt do nó dụi mắt vào hai cánh, chim mập trở lại và bắt đầu gáy, đến nay gần như hết hẳn bịnh sưng và chảy nước, đỏ mắt. Đã đấu gù lại rồi! may thật, chút nữa thì mất con gáy sát bổi. <o:p></o:p>
    Do vậy, khi chơi cu gáy mà chúng ta không chịu khó chăm sóc chim, không cẩn thận lúc chim ốm đau thì rất là uổng phí, làm chết oan những chú chim tài ba… Thân chào!<o:p></o:p>

Last edited by a moderator: 22/12/10
  2. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Chúc mừng bác nha, lâu lâu mới có đc 1 con sát bổi như thời cơ cách mạng tháng 8 vậy đó (cái này e mới thi xong).Nếu mà để lỡ vuột mất thì giống mua vé số mà đốt nhà,mà tờ vé số trúng lại để trong nhà mới chết chứ !!!

3. nesta

nesta Active Member

Thích đã nhận:
    89
    Tôi cũng có một bài thuốc đơn giản chữa bệnh đỏ mắt để các bác tham khảo thử,đó là dùng lá mướp đắng(hay còn gọi là Khổ Qua) rửa sạch giã lấy nước nhỏ lên mắt chim,phần xác nhét vào họng chim.Tôi đã thử nhiều với những con chim mồi bị đỏ mắt nặng thấy rất hiệu quả.

tuancuco, tienhungtn, cucuom and 10 others like this.
  4. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    chúc mừng bác! cách chữa bệnh cho cu bàng cho ăn giun đất tôi cũng đã được nghe, nếu có điều kiện làm một chuồng nuôi thả trực tiếp với đất, kết hợp phơi nắng trong vòng 1 tháng thì đảm bảo khỏi bệnh 100%, kẻ cả đau mắt hay bất kỳ bệnh nào khác.

tuancuco, tienhungtn, cucuom and 11 others like this.
  5. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Xin cảm ơn các bạn, thực ra theo suy diễn từ người chúng ta, bệnh về mắt thì có đến hàng trăm loại bệnh. Con chim gáy chắc cũng không nằm ngoài cái lẽ ấy, cho nên bạn nào đã mê cu say đắm thì chịu khó nghiên cứu thêm nhiều bài thuốc để trị bệnh và dịch cho chim gáy yêu.

6. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    oh! ăn trùn hết bệnh thật ah! mình nghĩ nó sợ trùn chứ! có thể là phương thuốc hiệu quả đó! mình sẽ thử nếu chim bị như vấy

7. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Cảm ơn nhiều, mình xin khuyến cáo các bạn chơi cu gáy mấy lời: Mùa này ở miền trung và cao nguyên đang vào mùa mưa giông mối vằn bay vào nhà; con cu nó bị cầm tù hơi bị lâu nên ta nên quan tâm tới chế độ ăn bổ cho hắn tí. Ngoài con Giun để chữa bệnh còn có công dụng bồi dưỡng chim gáy, con mối vằn cũng không ngoại lệ là loại thức ăn theo mùa bổ dưỡng của họ nhà cu, các bạn nên bắt và để dành cho gáy ăn vài ngày, chim gáy sẽ rất mau căng!

8. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Cháu thấy giun đất gáy thường không chịu ăn, chỉ có bắt đút thôi. Còn gáy bệnh chữa thuốc xong thì cám gà con là lựa chọn số 1, cháu chữa 2 con bị thiếu sáng, mất sức ko đứng, mỏ mềm mà ăn cám gà con, thóc, hạ thổ tắm nắng hơn 1 tháng rồi đã hồi phục nhưng chưa gáy. Bộ lông cũ đang đổ gần hết, các em này ăn cám hơn cả gà.

9. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Con nào thiếu chất tự nó ăn, con nào không ăn không nên ép nó bác ạ, có những con khi ở nhà nưới ta suy tàn tạ, em mang về cho ăn bữa đầu nó năn đến nỗi "ị ra run luôn" nhưng lần sau cho vô nó không ăn nữa và đã rất lâu rồi không thấy nó ăn trở lại

10. Cụ bà qua đời mà chẳng biết gì cả, xin chia buồn cùng chú.

11. cuchimgocong

cuchimgocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    504
    theo em thấy thì con giun rất tốt cho sức khỏe con người ,chim cu cũng vậy,hôm trước con mồi của em bị mèo vồ te tua nhìn em nó suy nhược em không yên tâm ,may sao gặp được ông bạn chỉ cho ăn giun đất mà hiện giờ nó khỏe re,

sanji, cucuom, ancugay and 5 others like this.
  12. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Để mình kể các bạn nghe chuyện chữa bệnh sốt rét rừng của chính bản thân cho mọi người tham khảo. Năm 1977 tui đi bộ đội, đóng quân lần cuối cùng tại vùng rừng Pung lung-CPC, sau đó về vùng biên giới VN-CPC và ra quân vào cuối năm 1980. Lúc tại ngũ, tui bị sốt rét hành hạ như bao chàng trai khác cùng hòan cảnh, cứ sốt cách nhật liên tù tì độ nữa năm, thân hình chỉ còn da bọc lấy xương, thèm ăn lắm nhưng không có cái gì ăn nữa mới cực chứ lị! Trong trận sốt li bì, bạn cùng đơn vị tưởng tui đứt bóng, báo về đại đội đồng ý cho đi bệnh viện 15 Pleiku, nằm điều trị được non tháng được xuất viện cho về đơn vị, tui nhớ nhà vù luôn một hơi về tới nhà, bà già thấy tui về mà khóc như đưa đám ma, tại vì tui bị sốt rét hành hạ nên nhìn kinh dị lắm!(Bạn nào ở cùng thời đó chắc hình dung được). Mẹ tui mời thầy chữa bệnh sốt rét: Tây y thì bớt ngay nhưng lại tái phát...!!! Buồn quá, lại chuẩn bị vào đơn vị, may mà nghe một bác trong xóm bảo, con bắt trùn nấu cháo mà ăn hoặc nuốt sống thì tốt lắm, bác đây nhờ nuốt trùn mà không bị sốt rét gì cả, ai cũng bị sốt nhưng bác lại không sốt rét bao giờ, đến tận bi chừ ông ta vẫn còn sống và không một lần bị sốt rét( đang ở miền núi nhé!). Đau chân thì há miệng, muốn sống thì phải chịu chấp nhận tất cả! Tui tự đi ra rẫy và đào trùn (loại khoang cổ) được hai con và nhắm mắt nuốt như bác ấy bày chỉ, sau đó tui đào thêm một chục con mang về nói mẹ làm ruột, lộn ra như lòng gà, làm sạch xong băm nhỏ, gia vị tao dầu và nấu cháo đậu xanh( ngon hơn cháo thịt bò đó ace ạ) Kết quả thật bất ngờ, sau lần đó và đến tận bi chừ không thấy tái phát, hết 100%. Sau này tui cũng truyền đạt cách chữa trị sốt rét cho vài người và đều có kết quả tốt, cách này ai chịu khó tí là làm được thôi./.

13. cucuom

cucuom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,422
    Thỉnh thoảng bồi dưỡng 1 con thôi Cụ ơi, chứ Cụ để nó ăn thoải mái là ko nên. Ngày bé mình làm chết hai con Sáo đen chỉ vì cho nó ăn giun nhiều quá, không biết tại sao?

14. NHAT DUY TH

NHAT DUY TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,204
    cào chú ! cái năm mà chú tham ra vào quân ngũ thì cháu mới chào đời , ở quê cháu những năm thập kỉ 80 các bác các chú đi bộ đội về đa phần là bị sốt rét hành hạ , mọi người mách nhau cách nuốt giun đất và nấu cháo như chú nói thật tài tình là căn bệnh đó k còn đeo đẳng và hành hạ nữa:-*