may mắn tột độ anh em ơi

Thảo luận trong 'Huấn luyện bẫy chào mào' bắt đầu bởi xuân hải na, 23/1/10.

1. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    sáng hôm nay thấy trời nắng đẹp em thử xách lông ra bẫy cho vui ai ngờ bắt được hai chú chào mào đẹp và rất to(thật là quá may mắn). Sau khi bắt được 1 đôi trống mái xong, nhưng vấn đề nan giải đã được đặt ra là mình không:-S biết làm gì để thuần nó 1 cách nhanh nhất :sick::sick::sick::sick::mad: có anh nào pro chỉ giáo em đôi điều. Để em thuần nó rồi post lên cho anh em thưởng thức:-*:-*:-* ~X(~X(~X(

chaomaobt thích bài này.
  2. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Anh vào topic thuần chào mào nghiên cứu nhé đang ở trang 1 luôn đó!

phutdn, xuân hải na and chaomaobt like this.
  3. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Chúc mừng nhé, bạn thật là may mắn. Muốn nhanh thuần mà không bị sứt sẹo mặt thì lấy bóng kính quây bên ngoài lồng, làm như vậy thì chim vẫn nhìn thấy bên ngoài và nếu có chui thì mặt mũi cũng không sứt sẹo, treo chỗ nhiều người qua lại thế là ổn.

phutdn, xuân hải na and chaomaobt like this.
  4. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    TRong mục chăm sóc và tập dợt chào mào của anh Hoang DL có chỉ cách tập cho chim bổi mau dạn đó bạn. Bạn vào tham khảo nha. Chúc bạn nhanh chóng thuần được em nó.

phutdn and xuân hải na like this.
  5. sieunghich

sieunghich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    ớ trước khi thuần phải vào cám cho nó đã chứ không thi nó chết toi mất thì seo

xuân hải na and chaomaobt like this.
  6. xuân hải na

Thích đã nhận:
    737
    nó không chịu ăn uống gì cả mâý anh à. Nó nhịn ăn 2 ngày rùi mâý anh ơi, buồn quá.

chaomaobt thích bài này.
  7. haixomxxx

haixomxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    muốn thuần nhanh mang ra quán nước để nhờ... 1 tháng sau thuần như nuôi non

chaomaobt thích bài này.
  8. cafeda''

cafeda'' Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,265
    làm như bác thế nó vẫn có chỗ bám chân để nhảy loạn lên khi thấy người đấy bác, theo kinh nghiệm của các bác em biết thì các cụ ấy dùng bóng kính đóng bìa sách ở hàng photo đo, căn cho chuẩn, quây ở trong lồng, nóc lồng thì làm một cái bìa cát tông cũng cắt cho chuẩn rồi quây trên, nhớ là tất cả phải quây bên trong nhé, làm thế chim không có chỗ bám lồng để nhảy,buộc phải đứng cầu, trùm áo lồng rồi chịu khó chăm em nó là ukie

chaomaobt thích bài này.
  9. Cu Hà Thành

Thích đã nhận:
    883
    Cu gáy thì thường không bám vanh lồng bạn ơi. Quây ở bên trong với điều kiện lồng phải tháo được đáy hoặc cửa lồng đủ rộng không thì .... pótay.

chaomaobt thích bài này.
  10. Cu Hà Thành

Thích đã nhận:
    883
    Nhầm rồi mod ơi, xóa bài trên dùm nhé vì tôi nhầm là thuần cu gáy, cu gáy mới không bám vanh lồng nhưng chào mào mà mình quây bóng kính bên ngoài cũng vẫn ổn mà, tôi đã thử nghiệm và thấy hiệu quả cũng cao.

chaomaobt thích bài này.
  11. dattit

dattit Member

Thích đã nhận:
    6
    chúc mừng bạn đã bẫy được hai em chào mào đẹp khi nào chim bớt nhát chụp vài tấm hình cho anh em xem

chaomaobt thích bài này.
  12. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Chim mới bẫy khoan hãy nghĩ đến chuyện thuần cho nhanh dạn, trước mắt là trùm áo lồng treo vào chỗ yên tĩnh để vào cám đã. Áo lồng thì chỉ trùm 1/2 thôi nhé. Các cách thuần chim trên diễn đàn đã nói nhiều rồi, mình chỉ bổ sung thêm chút ít vậy thôi.

chaomaobt thích bài này.
  13. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Cách thuần thì có nhiều lắm bạn ạ. Mình xin chia xẻ cách thuần chào mào của mình.

Khi chim mới bắt về bạn không nên cho ăn cám vội, trước hết vài ngày đầu nên cho ăn hoa quả, mình thường cho ăn cà chua, dưa hấu, chuối chín. Khi đã quen với cách ăn này rồi bạn ngừng cho ăn 1 buổi chiều và để chim đói qua đêm sáng hôm sau lấy 1 quả chuối chín dùng thìa nhỏ hoặc cái j có thể khoét hết ruột quả chuối ra, cẩn thận không làm rách mất vỏ ngoài quả chuối. Sau đó bạn trộn cám chim (loại bán sẵn ngoài hàng đó) sao cho cám sền sệt là được, tiếp theo dùng thìa nhỏ nhồi cám ướt vào quả chuối vừa khoét. Cho quả chuối đó vào lồng, dùng cây, que cái thế nào cho quả chuối đứng thẳng không bị nghiêng. Cho chim ăn như vậy 3,4 ngày là quen cám. Trong khi cho ăn cám ướt như vậy 1 ngày bạn cho chim ăn thêm hoa quả tươi 1 lần vào buổi sáng, khoảng 30 phút thì bỏ ra ngoài để bắt buộc chim phải ăn cám trong quả chuối.
    Khi chim đã nghiện cám rồi bạn tiếp tục trộn cám ướt và cho vào cóng cho chim ăn. Ăn như này chỉ vài ngày là quen cóng. Khi quen cóng rồi bạn rửa sạch chính cái cóng đó và cho cám viên khô vào. Con chim sẽ tự mày mò, nghịch ngợm rồi tự nó sẽ ăn cám khô thôi. Vì trong cám khô có cái mùi mà nó biết là có thể ăn được (mùi giống với cám ướt)
    Mình đã làm theo cách này và thành công nhiều lần rồi. Vừa rồi có 1 em chim mái mào cái to con, đuôi cụp, ngực chẻ rất đẹp mình cũng thuần theo kiểu này tưởng là chim trống để lại nuôi, ai ngờ nó lại là nữ. Sau khi nuôi 3 tháng vì thấy nó là con chim mái nên thả ra. Ai ngờ nó không chịu đi cứ quanh quẩn ở nhà. Mình làm cái cóng buộc lên cây đổ cảm vào thế là nó cứ tới ăn. Hóa ra cô em đã nghiện món ăn mới mà không kiếm được ngoài thiên nhiên nên đành phải quay về với người đã rắp tâm bẫy nó bằng được. Bây giờ nuôi thả cũng thấy hay hay. Con chim rất hiền, còn nguyên bộ lông rừng không rụng 1 cái nào.
    Chúc bạn sớm thành công!
    Thân!

bemaap and chaomaobt like this.
  14. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Khi quấn băng keo trong mà dành cho chào mào bổi là để quấn ở phía trên nóc lồng để tránh trường hợp chim tung đút đầu và kéo lên trên!khoảng cách giữa 2 nan lồng nhỏ dần lên phía trên nên khi chim đút đầu và bay lên sẽ kẹt cổ trên đó luôn treo tòn ten cho tới khi chết!

chaomaobt thích bài này.
  15. chaomaobt

Thích đã nhận:
    438
    Theo mình khi mua chim bổi về rất dễ vào cám. Mình mới bắt về thì cho vào 1 quả chuối lột vỏ trên đầu trái chuối, 1 cóng cám , 1 cóng nước. Vậy thôi.
    Chim ăn chuối khoảng 2-3 ngày thì hết, mình quan sát chim tự đến ăn cám khi chim đói mà không cần phải tập cho nó nhiều cách khó khăn như vậy.
    Cái quan trọng là có thời gian để quan sát, đôi khi nuôi chim bổi cũng cần dành thời gian.

16. xuân hải na

Thích đã nhận:
    737
    anh em ơi vào xem nè. Em cố gắng lắm mới chụp được đây.

mấy bác xem em nó thế nào. Xem nó có phải là con xổng chuông hay là chim phóng sinh (or),chim rừng 100%. Bác 'chaomaobt" xem dùm có phải như bác nói bên kia không.b-(b-(b-(b-(b-(b-(. ~X(~X(

chaomaobt thích bài này.
  17. xuân hải na

Thích đã nhận:
    737

chaomaobt thích bài này.
  18. xuân hải na

Thích đã nhận:
    737
    anh em vào xem giùm em nó cái. Chờ mãi mà không thâý ai vào nói gì cả.

chaomaobt thích bài này.
  19. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    tên bài viết của bạn ghi là may mắn tột độ, nhưng hình bạn post thì có vẻ không được như vậy

chaomaobt thích bài này.
  20. chaomaobt

Thích đã nhận:
    438
    Bác có để ý thấy phần lông đuôi của nó không? lông đuôi nó xòe ra như rẻ quạt, chứ không xếp lại. Một chi tiết nũa là phần bụng của nó có chổ bị mất 1 chùm lông, lông lá của nó cũng không mượt mà như chim rừng.có thể con này người ta nuôi rồi, nhìn cái đít nó màu cam chứ không đỏ lắm,chim ít tắm và phơi nắng nên lông lá xơ xác quá.-> khả năng chim phóng sinh là không nhỏ.
    vài dòng mạo muội cùng bác, mong bác bỏ qua cho.

xuân hải na thích bài này.