Mấy Pro cho em hỏi!?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi thegioicacanh, 2/8/08.

1. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Em là người nuôi chim cu gáy lần đầu tiên nên cũng chả có kinh nghiệm gì nên muôn hỏi anh em một việc!!Việc là thế này: Ba em có một ông bạn ở quê(kom tum) ổng nuôi mấy trăm con cu đất vậy á!!(để làm thịt bán kiếm tiền) xong ba em vô mua 3 còn về làm thịt thấy ổng có mấy con bị cắt đuôi!!Thế là ba em hỏi ổng kêu đó là chim mồi nhưng hay nên ổng tuyển!Xong ổng kêu có công chuyện nên đi vắng!Xong ba em kêu mua một con!Xong ba em chỉ một con cái bà vợ ổng kêu ko đc vì con chim đó là chim của ổng tuyển nhưng để nuôi mua mấy con cắt đuôi khác thì đc nhưng con này ko đc!!Đúng lúc ổng xong việc đi về nhà!!Ổng thấy ba em hỏi thế!Cái ổng kêu thôi em sẽ bán cho anh!!Vì lý do là ổng với ba em là bạn chăn bò hồi nhỏ!!Xong ổng kêu là ổng quý ba em lắm nên ổng mới bán!Và ổng bán với giá khoảng 1trăm mấy chục ngàn á!!Xong ổng kêu đem về 2 ngày ko gáy đưa ổng!!CÁi xong ba em đưa tiền rồi đem về gia lai!(ngày đem về là thứ 2)!Sau 3 ngày em cũng ko thấy gáy em với ba em tức lên chuẩn bị chủ nhật đem đi trả thì ko ngờ đến hôm sáng thứ6 ba em với em nghe tiếng gáy nhưng ko đc to thì ai ngờ là nó nó gáy mấy tiếng cái câm luôn ko gáy nữa, mấy bữa sau em cũng chả để ý nó gáy hay ko!!(từ lúc đem về em toàn nghe cu đất nhà người ta gáy ko)Chuyện là thế mấy anh xem thử chim nhà em có hi vọng ko!!Em đứng bên cạnh thì ko bay nhưng thò tay và là giang cánh lên thò tay vo nữa là bay phành phạch!!Mà cứ lâu lâu là nó nổi hứng bay phành phạch trong lồng!!Hiện giờ em trộn kê với lúa cho nó ăn!!Và em cũng nghe ổng nói là con cu đất liên hoàng cườm(cườm mọc quanh cổ luôn)chưa biết mái hay cồ mà người ta đã trả 600k rồi mà ổng ko bán!!Ổng kêu chim của em mới đem về trong một bầy đông kin kít thì nó gáy nên ổng cắt đuôi làm dấu!!Còn nhiều con cũng cắt đuôi nhưng ổng kêu con của em là chim hay nhất trong đám cắt đuôi!Nhà ngoại em cũng có một con ông ngoại em mua nó trong một đám cu đất mới bắt(bắt đại chứ chả lựa gì)thế mà bây giờ ai đi qua nó cũng gật gù gáy nhìn thấy hay ghê!Nhờ mấy anh đánh giá dùm con chim của em có hi vọng ko nha!!

2. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Muốn đánh giá được thì phải có hình chứ nói không thế này thì sao mà biết được hả bạn. Nhưng con gáy của bạn mới tách lồng như vậy mà gáy rồi thì tương lai chắc sẽ là con gáy hay đó.

3. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Vâng cảm ơn anh!!Em sẽ chụp hình sau!Ủa sao em thấy con nào cũng như con nào thế anh!!Em lên 4room thì thấy tùm lum màu còn em nhìn chỗ ông đó bán thì thấy mỗi con liên hoàn cườm là khác thôi chức con nào cũng như nhau!Mà chụp hình thì cần chụp nhưng bộ phận nào của chim vậy anh!!

Last edited: 2/8/08
  4. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Em hỏi mà ko ai trả lời hết nên thôi em chụp đại luôn!:D!!Sau đây là các tấm hình về con cu đất nhà em:
    Xong!!Đó là những tấm hình em chụp đc!!Nhờ mọi người nhận xét xem em có nên nuôi em này hay ko hay là đem đi trả!!

5. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    chim cu gáy mà nuôi cái lồng đó thì lớn quá đấy bạn ạh, kiếm cái lồng khác phù hợp hơn đi thôi, vì chim cu gáy nuôi lồng chật nó mới gáy nhiều. để anh em dễ nhận xét bạn nên chụp sao cho có thể thấy rỏ đầu, mỏ, mắt cổ, cườm, quy cánh, chân, ức, phao,.... nói chung càng thấy rỏ được nhiều phần càng tốt

6. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Híc mình kiếm cái lồng lùn hơn mà ko có!!Giờ phải làm sao!!Mình tính cắt bớt đi thì uổng quá!!Mà cái phao,quy cánh là cái gì thế bạn!!Mà mình chụp đc cái chân cườm ước mắt cổ mỏ rồi mà!!Chắc bỏ vô lồng chim khuyên hay lồng ép quá!!!Mà cho mình hỏi luôn chim cu đất có tắm được ko!!

7. achn_vn

achn_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    375
    Bạn lên kiếm cái lồng "lùn" mà nuôi cho nó đỡ bay phành phạch; mới bắt về mấy ngày đã gáy thì bạn cứ kiên trì nuôi nữa đi nó sẽ gáy đấy. Còn đánh giá về chim thì bạn cứ chụp thật nét, thật rõ các cao thủ sẽ đánh giá cho bạn; qui, cánh...thế nào thì trong đây đã có rất nhiều bài viết hay của các bác Banchu, NAMNHI, DTH...bạn nên vào tìm đọc dần dần sẽ hiểu hết.
    Khởi nghiệp bắt đầu từ 1 con cu này đây.

8. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Lồng cu gáy đơn giản lắm bạn ạh, chổ mấy tiệm bán chim chổ nào mà chẳng có, loại lồng hình trái đào ấy, còn không thì chịu khó làm vậy, chứ lồng khuyên thì lại nhỏ quá, không phù hợp. phao là chòm lông dưới bụng gần chổ WC của chim ấy, còn quy cánh tức là lớp lông vũ ở 2 bên cánh của chim ấy. nói tóm lại hình càng rỏ nét thì các "cu thủ" "phán" càng có cơ sở, chúc bạn tìm được nhiều niềm vui với cái ngu thứ 3 ở đời

9. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Híc!!Cái lồng đó em bỏ rồi!!Giờ em bỏ nó qua cái lồng khuyên rồi!!Hihihi!!Để em chụp lại ảnh cho mọi người xem!!Mà em chụp cái cánh nó ko đc!! 1 là nó bay giữ quá nên có mấy cái lông trắng lòi ra!!2 là nó bay đến nỗi em chụp ko đc!!Em chụp đc cái mỏ,mắt và chân của nó rồi mà mấy anh!!

10. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    KAKA!Hôm nay em chụp hình con chim rồi!!Em chụp hình xong lưu vô máy để post hình!Xong em đi chơi với mẹ về thấy con cu đất nằm trong cái lồng mới bằng inox!kaka!Mừng hết vía nhưng mà ko có rãnh chụp lại nên chụp 1 bô về cái lồng thôi!!Sau đây là mấy cái hình em chụp đây:
    Còn nữa..........................

11. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
  12. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Cái cầu nó đứng:
    Đây là lồng mới!kaka!:D
    Mời mấy anh nhận xét!!

13. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào bác thegioicacanh!

Bác chụp nhiều hình nhưng hình tổng thể thì mình lại không xem được, mình xin được xung phong "nhìn hình đoán vật":
    Chú chim này trong tương lai nó sẽ thế này!

Giọng kim pha, gáy trận khá nhặt, có khả năng là có lèo nhưng ít ( nếu có chỉ là lèo đơn nhưng rất thưa), có nước gù hậu, không có gù đón. Nếu được tập làm chim mồi thì ít chòi lồng nhưng khả năng bắt bổi không ổn định, phong độ của con mồi bền chỉ thấp thoáng thôi.
    Chim đang có hiện tượng suy, bác chăm sóc cẩn thận hơn đi nhé!
    Vì chim đang suy, màu sắc cũng không được rõ nữa nên mình chỉ nói được có vậy. Với lại mình cũng đang hơi nghi ngại một điểm nữa của chú chim này nữa,...Bác chăm sóc thời gian nữa rồi gửi ảnh cho mình mình nhận xét nó cẩn thận một lần nữa xem thế nào nhé!
    Ưu điểm dễ thấy: bộ lông cánh dày, đôi mắt lửa lại đóng chặt, mỏ đinh.
    Hạn chế dễ thấy: chấm bí hơi đậm mà không rõ không nét

14. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Cảm ơn mấy anh nha!!Em cũng hong biết phải làm thế nào để chăm sóc tốt cho nó!!Xin mạn phép nhờ mấy anh bày em thêm lẫn nữa!!hì hì!!Em đang cho nó ăn kê và lúa!!Nhưng mà sao em thò tay vào lồng là nó tung à!!Em mới thay lồng mới ko biết nó có thể gáy tiếp đc ko hay là phải 3 tháng nữa nó mới gáy lại!!Mấy anh giúp em tí nha!Cảm ơn mấy anh trước!!