mấy pro xếp hạng dùm!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thanhca, 17/7/08.

1. thanhca

thanhca Banned

Thích đã nhận:
    46
    mình chơi cá cũng khá lâu, nhưng bây giờ muốn chơi chuyên nghiệp nên muốn hỏi các ae, mình muốn form số lượng khoảng 300 con bột, trong đều kiện giống tốt, loại thức ăn thì tự chọn miễn con cá chịu ăn thì các pro hãy xếp hạng các yếu tố sau theo thứ tự ưu tiên dùm mình đi:
    1. Loại thức ăn.
    2. Xử lý nước.
    3. Kích cỡ ngăn form.
    4. Vị trí đặt hồ.
    vì mọi cái mình đã tham khảo nhiều nên ae chỉ xếp hạng dùm thôi, những yếu tố khác mình sẽ tham khảo sau. cảm ơn các pro, mình nghĩ đây là đề tài mới để ae trao đổi hơn là xem những con cá rồi bình luận có khi làm mất lòng ae.

2. steven-le

steven-le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình thứ tự như vậy là ổn rồi, còn ko bít ý kiến ae khác thế nào.

3. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có bột nếu còn quá nhỏ bạn có thể nuôi chung cùng nhau và cho ăn đều đặn để chúng không bị đói làm chúng đánh nhau ! Còn nếu cá đã tương đối thì bạn có thể thực hiện cá bước như :
    Tiêu chí quan trọng nhất theo tui nghĩ là kích cỡ các ngăn ( vì nếu ngăn quá chật cũng làm cá bị ức ché chận phát triển )
    Dưới một chút là xử lí môi trường nước ( Bạn cần giữ nước thật sạch để tránh làm cá bị bệnh )
    Còn thứ ba là thức ăn ( thức ăn đóng góp một phần cũng không nhỏ vào việc phát triển của cá )
    Cuối cùng là vị trí đặt hồ ( ít ảnh hưởng nhất đối với cá trong những điều bạn vừa nêu )
    Đây là ý kiến của tui thui còn các bạn nào có ý kiến khác thì cứ nêu ra anh em cùng thảo luận !! THÂN !!

4. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo tôi thứ tự là: 2-3-1-4, còn kích cở ngăn form thì cở 20 cm là vừa( đối với cá 1 ngón)

5. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    mình khẳng định là 3-2-4-1, ae nào thấy ko đúng cứ nuôi thử cỡ 3-400em là biết liền!

6. thanhca

thanhca Banned

Thích đã nhận:
    46
    Có mấy pro đánh giá cá thì hăng say lắm nhưng sao trao đổi kinh nghiệm thì yếu thế nhỉ?

7. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Vì kinh nghiệm này không phải ai cũng có....:sick:.....

8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    he he khi các bác đỗ cá có đầu chỉ bỏ ra nuôi riêng lên đầu mà phát sợ còn giống cùi chối cho lên núi còn hông lên đầu nữa, nghĩ sao mình nói dậy mong bác bỏ qua cho he he, tóm lại là thức ăn với nước phải ok thân

9. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    --------------------------------------------------------------------------------
    mình chơi cá cũng khá lâu, nhưng bây giờ muốn chơi chuyên nghiệp nên muốn hỏi các ae, mình muốn form số lượng khoảng 300 con bột, trong đều kiện giống tốt, loại thức ăn thì tự chọn miễn con cá chịu ăn thì các pro hãy xếp hạng các yếu tố sau theo thứ tự ưu tiên dùm mình đi:
    1. Loại thức ăn.
    2. Xử lý nước.
    3. Kích cỡ ngăn form.
    4. Vị trí đặt hồ.
    vì mọi cái mình đã tham khảo nhiều nên ae chỉ xếp hạng dùm thôi, những yếu tố khác mình sẽ tham khảo sau. cảm ơn các pro, mình nghĩ đây là đề tài mới để ae trao đổi hơn là xem những con cá rồi bình luận có khi làm mất lòng ae.
    Có mấy pro đánh giá cá thì hăng say lắm nhưng sao trao đổi kinh nghiệm thì yếu thế nhỉ?
    -* nếu fom để kinh doanh thì bây giờ bạn mới mở ra có muộn quá chăng ?? còn fom để cho vui thì hởi ơi tốn kém quá
    *các vị trí vếp thang bật của bạn đều rất quan trọng và cái quan trọng đó đều như nhau và điều quan trọng nửa là điều kiện bạn đầu tư như thế nào nửa? vd : hồ 1m bạn ngăn làm mấy ? bạn có 300 con nhưng đầu tư bao nhiêu cái hồ ????bạn đầu tư cho nó thế nào ??? nếu bảo 20cm cho 1 con bột hạt dưa và 30 cm cho 1 chú size 1 ngón thì sao???bạn có chuẩn bị 1 dàn hồ nhỏ 4o -50 đặc biệt để cho những chú cá có dấu hiệu bung đầu ra riêng ko?? ????và ???
    *bạn nói giống tốt .. giống tốt là như thế nào ??? 1 con cá cha đầu to + châu sáng sẻ
    là giống tốt ??? sẻ cho ra đàn con châu sáng đầu to ??? điều này mới là ĐIỀU QUAN TRỌNG nhất
    cái điều mình thật sự quan tâm nhiều nhất đó là gen của cặp cá giống- đó là điều khó hiểu và khó giải thích nhất- đôi khi hai con hợp nhau cho ra đàn con rất đẹp - nhưng cũng có khi 2 con rất đẹp lại cho ra đàn con ko thành công
    -bạn bảo anh em trao đổi king nghiệm yếu thế ??? king nghiệm là cái nói ra rất dài dòng đôi lúc ngồi gỏ bàn phím thì biết đến bao giờ cho hết được hả bạn - đôi lúc việc cho cá ăn lúc cá tuần thứ 7 thứ 8 để bung đâu cũng là 1 king ngiệm - việc 1 đàn cá cả ngàn con bỏ đói để lựa ra cở 200 con fom còn bao nhiêu đổ sông cũng là 1 king nghiệm mà- việc bỏ đói - cho ăn. thúc đầu của kim cương và king lai cũng ko giống nhau đó cũng là 1 kinh nghiệm và và .. biết bao king nghiệm......đau thương khác
    và king nghiệm mình nhắc bạn là đầu tư fom la hán bi giờ ko còn hot nửa
    việc đầu tư và cá bung đầu của cá bột ko đi theo 1 tỉ lệ thuận nào cả-bằng chứng là có biết bao nhiêu trại fom phá sản và các vụ kiện tụng ỳ xèo đưa lên cả báo chí- như vụ của trại PBĐ cũng là 1 ví dụ và 1 king nghiệm
    nói tóm lại việc CHƠI CHUYÊN NGHIỆP của bạn và việc xếp các thang bật bạn đưa ra là hoàn toàn ko ăn nhập gì với nhau và kinh nghiệm thì vẩn còn còn rất nhiều nhiều nửa

Last edited: 4/8/08
  10. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bài viết của "hoang duy' hay quá....................50 từ

11. hoangduy_kontum

Thích đã nhận:
    32
    ôh cám ơn bạn :x :x :x nếu thấy hay thì thaks vào cái ô kia kìa =)) :devil: :laughing:

12. thanhca

thanhca Banned

Thích đã nhận:
    46
    mình rất thích các ý kiến của ae đã nêu, mình nuôi cá này lâu rồi và đã từng cung cấp cá bột cho các tiệm lớn ở TPHCM, giờ thì chỉ form cá lên gù mới giao thôi. Mình mở chủ đề này chủ yếu để xem các thành viên hay chê người khác có chút kinh nghiệm náo đóng góp hay ko thôi, vì có 1 số ae chỉ lên để quảng cáo mình, chê cá người khác, chẳng hạn như " cá của ..... là good rồi!" nhưng mình thấy có con nào xiềng đâu, lâu lâu up lên vài con thì xúm lại khen, còn có người chơi tâm huyết như anh Trungthuy post cá mình tự ép ra để mọi người xem thì chê nào là môi trề, nào là mấy con này lớn sẽ đứng đầu, ko lên nổi, nào là đuôi ko xòe rộng ... đòi xem cá giống để chê, mà mình thấy cá anh này ko thực sự xuất sắc nhưng để kinh doanh thì thực sự là mối đe doa của những người bán khác vì còn nhỏ mà nhú đầu, châu sáng, rất dễ bán,còn hồi sau thì kệ, hên xui mà, ai nuôi tốt thì lên thôi. Đó là 1 trong những trường hợp mình bất bình dùm cho những người tâm huyết với cá, vì thế nên những cao thủ thực sự vẫn ko thèm đóng góp ý kiến hoặc show hàng chất lượng cho ae xem vì thực sự người ta đã có mối lái của mình, show hàng lên bị xách động ko bán trên này đc bao nhiêu mà còn bị nói xấu. Cá la hán đi xuống phần lớn là do các thành phần ko chịu hoàn thiện mình mà lo đi nói xấu người khác, tạo cho người mới chơi cá la hán ảo tưởng rằng tỉ lệ lên gù đẹp của cá la hán bi giờ là cực kỳ cao, nên khi người ta bắt đầu nuôi mà ko lên là nản, cảm giác mình bị lừa nên dẹp luôn, thế là thị trường đi xuống. Mấy ai hiểu rằng để có 1 con cá đẹp là phải tốn công nuôi nhiều con để rồi loại ra bớt, vừa tốn công, vừa tốn của nên 1 con đẹp mắc gấp vài chục lần con cá bột là chuyện thường chứ ko phải 5/5 như người ta tưởng. Cám ơn ae nhiều lắm. Chúc ae có nhiều cá đẹp để thưởng thức. Thân ái!

13. hoangduy_kontum

Thích đã nhận:
    32
    :laughing: zay là mình bị sụp bẩy anh rồi hén , thấy cái ních ghi ở quận 8 là nghi rồi~X(~X( cao thủ mà còn chơi trò đố vui có thưởng nửa chứ ? zay thì ....quà của mình đâu ..???:crying: ha ha :crying: hu hu

Last edited: 8/8/08
  14. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    bó tay! Sư huynh xưng danh thử coi anh em mình có biết nhau ko? Q8 em biết nhiều lắm đó!

15. thanhca

thanhca Banned

Thích đã nhận:
    46
    Chú em mày quên ai đã từng chỉ cho chú em mày cách tuyển cá bột để form à! Có gì ae mình ra ngoài nói chuyện nha!