Mấy sư phụ cá rồng giúp em với

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi baoan, 14/3/08.

1. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Hiện em dang nuôi 1 con highback splendour nhưng em không hiểu sao cá cứ bơi sát mặt kính hồ và nhìn xuống không. Em chỉ sợ cá bị xệ mắt thôi. Em lấy giấy trắng dán luôn 4 mặt hồ nhưng khi dán xong cá rất nhát nên em tháo mặt ngoài ra .Mấy anh chỉ em cách khắc phục hiện tượng này với. Xin chân thành cảm ơn.

2. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Không sao đâu, đừng để nó sợ rồi thành nhát thì nguy hiểm. Cứ để thế, chú nào lớn nên chẳng sệ, tất nhiên để cá không sệ thì bạn có thể gắn máy thổi luồng sát mặt kính, cá sẽ không tỳ mắt nữa.

3. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá của bạn lớn chưa nhỉ? nếu còn nhỏ thì nhát trong thời gian đầu thôi.
    Bạn làm b theo kiểu WTT ah? nếu thế thì làm 3 mặt thôi, 1 mặt thì dùng bìa che đi, lúc nào ngắm cá thì mới mở ra,thả mấy trái bóng bàn cho vui.
    Cá hay nhìn xuống dưới là do quang cảnh xung quanh hồ rồi, bạn đặt hồ thế nào? có thể thay đổi đồ vật xung quanh không?

4. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    cá em chỉ khoản 22 đến 25cm thôi ạh. Em cũng có thả bóng bàn vào rồi mà nó cứ nhìn ra ngoài không mà chẳng biết nó nhìn cái gì nữa. Bình thường nếu không che mặt ngoài thì cá rất dạng thấy người là bơi ra đòi ăn ngay. Nhưng nếu em che mặt còn lại là ở trong nó nhảy lung tung àh. Hôm qua nhảy bị rớt hết 1 cái vảy trên đầu rồi em sợ quá tháo ra luôn. Không biết sau này mắt có sệ không nữa. Nhưng bây giờ em thấy nó cũng có chiều hướng muốn sệ rồi .hic hic chăc hết cứu quá.

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá có xu hướng nhìn xuống đất,nền gạch bông,các vật dụng trước hồ,,,,về lâu dài sẽ gây xệ mắt.Bạn không cần che hết mặt trườc mà chí cần che 2/3 mặt hồ.Chừa lại 1 khoảng trống phía dưới là được.Như vậy cá sẽ bớt nhát hơn che toàn bộ.

6. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    không biết có được không nữa chỉ sợ nó nhát nó nhảy mất râu thôi chứ rớt vẩy cũng đỡ. Nhưng dù sao cũng cảm ơn các anh để em thử xem sao.

7. MPHI

MPHI Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cứ mặc kệ nó....nó muốn nhìn đâu thì nhìn...cứ can thiệp quá nhiều vào cuộc sống của nó thì mất cả thú vui chơi cá và thưởng thức nó, gây mệt mỏi thêm...cứ cho thêm vài quả bóng bàn vào hồ là đc rồi.....:blushing:cá Rồng thì rất dể bị xệ mắt cho dù bạn có làm gì đi nửa thì con nào xệ là nó sẽ xệ thôi...Chúng ta chỉ cần tạo môi trường nước thật tốt, cho ăn đúng và đủ chất rồi thưởng thức ngắm , ngắm và ngắm....:x:x:x