Máy test PO4 HANNA đã có mặt tại HN.

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi Trung_kimma, 23/2/12.

1. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Tình hình là em mới sắm được test PO4 của HANNA,biết máy đo được PO4 ở nồng độ thấp mà những bộ kiểm tra kiểu dung dịch không thể đo được,vậy em mở Topic này để ae ai có nhu cầu về kiểm tra nồng độ PO4 trong bể của mình mang mẫu nước qua nhà em đo giúp (miễn phí nhé).Trân trọng.

maotien, lpcuong and musashi like this.
  2. topfun

topfun Active Member

Thích đã nhận:
    27
    Kinh quá, thức đến giờ này để thử máy đấy hả.........................

3. djduylinh

djduylinh Member

Thích đã nhận:
    55
    Ui,thế cho em đăng ký 1 suất a nhé! :)).Tranh thủ có lý do sang ngắm bể của a là chính:laughing:

4. famtruong.pl

famtruong.pl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    hic hic kiểu này phải vác lavi qua nhà anh trung rồi. em cảm ơn anh trung trước nhé :))

5. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    em gửi mẫu nước ra cho anh test dùm nhá, mấy bác ở gần sướng thật

6. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Anh cũng đang cầm cái bộ test này của BeggarUK, còn hơn chục gói hóa chất thử. Chú còn nhiều hóa chất thử không? Có cửa hàng bán gói này riêng rồi đó!

7. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    em chờ mãi,mai vác ngay can nước qua nhà bác..........ủng hộ nhiệt tình luôn,...lãnh đạo phải như bác .....nhờ..:laughing:

8. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Đang định học để mua một bộ về đo kiếm tý thì lại chơi kiểu này, ông nào mang nước đến đo nhớ mang theo cả chè thuốc nhá =))

9. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Mua 1 cái máy rồi chỉ tốn kém bộ hóa chất để test thôi, còn cái đầu đọc có hao mòn gì đâu =)).

Hôm trước mới qua nhà bac thanhgialam lấy về, bác ẩy chả test nữa vì lần nào cũng gần bằng 0 roài!

Chú test làm gì , test bằng bộ kia thấy hơn cả 2mg/l rồi. Bộ test HANA này dùng cho dải thấp thôi (low range) trong trường hợp bộ test của Sera không đo được, còn bể của chú nhìn nhiều rêu là biết cao =)) đã hạ xuống tí nào được chưa?

10. ng_hoang_anh

ng_hoang_anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    267
    Úi zời anh tưởng em có bộ test này rồi thế mà hôm nọ không bảo anh 1 tiếng anh đưa cho mà test.
    Tình hình là em check lại máy nhé có 1 loại đơn vị cho ra là ppm 1 loại là ppb
    Thường thì máy đo dải thấp lấy đơn vị đo là ppb, e muốn quy ra ppm thì chia cho 1000 nhé
    Hình ảnh máy thế này là đơn vị đo là ppb nhé
    Mấy cái hộp con con bên cạnh là bột thử (1 hộp 25 túi) còn đi theo máy chỉ có mấy túi thôi, cứ dùng đi hết alo anh

11. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Hix, quả này ngon đây, đúng là toàn chơi hàng cho dòng pro có khác, nhưng cái này do là ultra low range nên chỉ đo dưới 0.6 thôi, cao hơn là ngoài vùng phủ sóng, với lại nêu bể nào dưới 0.05 thì mới nên dùng cái này. Nói thật là dùng cai kia đo đựoc 0.00 la e mãn nguyện lắm rồi, 0.0000 của cái ULR này nữa thì chăm chút phải biết, cứ 1 lần thò tay vào bể mà ko rửa tay bằng RO/DI là lại 1 lần nhảy số :(

12. Trung_kimma

Thích đã nhận:
    547
    Anh nói thật,mỗi lần thò tay vào bể đều đi tắm trước rồi rửa tay bằng nước RO,nhưng hạn chế thôi chủ yếu vẫn là dùng que gắp là chính.
    Các bác cứ mang mẫu qua em, em kiểm tra giúp ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:48 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:43 PM ----------

Vâng được bác giúp đỡ thì còn gì bằng ,em cũng mua thêm 3 bộ hóa chất rồi ạ,mỗi bộ dùng được 40 lần nhưng vẫn đang lo thiếu.Máy của em đo bằng ppm bác ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:48 PM ----------

ok em,cứ gửi ra anh kiểm tra rồi anh báo lại nhé....................................

Last edited: 23/2/12
  13. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    a Trung test po4 hồ a chưa? của e là 0.0 ông Hiền là 0.1 rồi mừng qua'

14. Trung_kimma

Thích đã nhận:
    547
    Hồ anh cũng thế,nhận được máy anh test ngay 0.0 em ạ,vì hồ anh dùng Rowa phos.Cái chính là cần kiểm tra chính xác để xem lúc nào cần thay Rowa thôi.

hermestrinhgia thích bài này.
  15. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    thế thì tận 3 tháng mới test một lần, dùng bao giờ cho hết hộp 25 gói nhỉ? =))

16. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    buồn buồn lôi lavie với nước máy ra test a ạ, ko thì hôm nào đi Đồ Sơn vác theo kiểm tra xem chất lượng nước biển nó sạch đến cỡ nào :D

à mà nếu ko biết làm gì thì lấy thức ăn cá hoặc san hô đem ngâm vào nước bể trong 1 cái cốc trong 30' rồi test xem PO4 có bị tăng ko. Nghe đồn là PO4 xâm nhập vào bể chủ yếu là từ thức ăn mà e vẫn chưa thử bao giờ, vì sợ thử xong chắc cá với san hô nhịn đói luôn hehehe

17. famtruong.pl

famtruong.pl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    dạ em cũng đang cố gắng thay nước thường xuyên với chạy lò khử NO3. em cũng đang tìm hiểu xem lên xử lý Po4 thế nào cho hiệu quả mà hạt rẻ ạ. mà mấy vụ đấy h em gác lại hết rồi. nhiệm vụ số 1 bây h là thò tay vào bể gãi cho cá nó đỡ ngứa ạ.... hic hic kiểu này cá nhà em qua khỏi chắc nghiện matxa hết lượt mất :(

18. Trung_kimma

Thích đã nhận:
    547
    Muốn hết nhanh thì đơn giản mà bác,máy test của em là cho ra kết quả tính bằng ppm tức là mg/l[đơn vị phần triệu],chiều nay anh Nguyên_Hoang_Anh qua chơi mang máy test tính bằng ppb[đơn vị phần tỷ],may quá test xong bể em bằng 0.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:18 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:15 PM ----------

Bác ơi,loại bột bán ở cửa hàng chỗ bác nói ý chỉ dùng được cho máy đo bằng ppb thôi,còn đo bằng ppm thì chịu bác ạ.