Mấy vấn đề cần hỏi về rùa cạn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi aeolus, 8/4/07.

1. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hiện nay và trước giờ mình chỉ nuôi rùa nước ( rùa tai đỏ và ba ba ). Nay định nuôi thêm rùa cạn cho vui :p . Có mấy điều muốn hỏi các bạn :
    1. Mình nuôi trong hồ, rải sỏi nhỏ, trong đó có đặt 1 đĩa nước cho nó uống, tắm hay làm gì kệ nó :) . Vậy được không ? Mình cũng muốn thả cho nó bò trong phòng nhưng sợ chuột, với lại mắc công nó táp ngón chân thì khổ :crying: . Với lại mấy con rùa cạn này khi lớn nó to khoảng bao nhiêu ?
    2. Rùa nước khi ị thì có vi sinh vật có ích trong nước phân hủy nên nước vẫn trong, còn rùa cạn thì sao nhể, có cái gì phân hủy chất thải của nó không ? Hay là cứ để đấy cho khô :sick:
    3. Mình thấy trên đường Nguyễn Thị Minh Khai, ngay khúc dinh Độc Lập có bán mấy con rùa màu vàng, nó kêu con quy gì đó, to khoảng = bàn tay, bán 200k, không biết giá đó là đắt hay rẻ ? Mình thấy tụi nó bị buộc bỏ lăn lóc tội nghiệp quá.

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    1 như dậy là dc rồi,rải sỏi nhỏ nhỏ thôi,cỡ < sỏi trứng là dc rồi,nước thì như anh nói.thả trong fòng cũng ok luôn,chỉ sợ là anh ko bít nó đang ở đâu khi muốn tìm thôi,táp ngón chân thì ko,nó bé tí ah,anh ko nuôi nó lớn dc đâu tại vì ko bít lúc nó lớn thì anh còn ko nữa,cỡ bàn tay người lớn là lớn lắm rồi,còn con lớn thì có thể nó to bằng tảng đá
    2 rùa cạn thả rong thì fải hốt fân thôi,như chó í
    3 em ko bít cái đó fải rùa cạn ko,nên ko bít dc,có fải cón đó mai u tròn cao lên như cái chén,chân to,dạng trụ ko?nếu fải thì anh cứ mua,thix là dc rồi

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì, nếu bạn rảnh vào chùa Ngọc Hoàng đường Mai Thị Lựu chơi thử. Trong đó có mấy con rùa thuộc loại hàng super khủng, có con to như cái máy bơm :eek: Thấy nó xong là tự nhiên không dám tưởng tượng đến cảnh để con như vậy bò vòng vòng quanh nhà :p Nhìn vậy chứ nó lớn nhanh lắm đó bạn. Rùa tai đỏ nuôi khoảng 4 năm là to = 1/2 cuốn tập rồi, cũng đâu có nhỏ.
    Hình của bạn là rùa cạn, nhưng mình không thích lắm vì nó không có màu sắc, con nào cũng đen thui. Còn con ngoài NTMK toàn thân ( kể cả mai ) đều màu vàng nhạt. Mình mới thấy lần đầu, chẳng biết con gì

4. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    có giống như avatar mình ko? rùa mình là rùa hộp cạn,trước có nui

5. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    hình of bạn là rùa cạn nhưng ko bít ngoài NTMK có bán zống dậy ko,mấy con này có loại nhìn cute lắm

6. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hì,con rùa mình nui khôn lắm,bít đi theo mình,nhưng nó ị dữ wá nui ko nổi,đem cho mất rùi,đẹp lắm,mai vàng óng à

rùa cạn ị kinh lắm nhé,nuôi ngoài sân thì dc,chứ đem thả trong nhà ko dc đâu,mà thả ngoài sân nó cứ gõ cửa cộp cộp đòi vào nhà :(

7. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    rùa tai đỏ ko fải là rùa cạn anh ơi.nó là rùa nửa cạn nửa nước,bỏ lên cạn cũng dc nhưng ko ai cho nó lên cạn đâu,nó sẽ khô mai ,từ từ sẽ chết
    rùa tai đỏ
    đây mới là rùa cạn,100% cạn,ko nước vẫn ko sao
    rùa cạn thì em chưa thấy ở đâu bán chứ rùa nước hay nửa cạn nửa nước thì đầy

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Cái đấy thì mình biết, mình có nuôi rùa nước rồi. Ý mình là rùa tai đỏ còn lớn đến thế huống chi là rùa cạn. Mình thấy rùa cạn nó còn to hơn rùa nước nhiều.

9. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    to hơn nhưng đã nuôi dc lâu lắm lắm luôn mới to như cái tô,với lại rùa cạn hiền hơn rùa nước nhìu,nhìu người xem rùa cạn là 1 thú cưng nuôi chơi nữa mà anh,thả rong cho nó chạy loanh quanh trong nhà là chuyện thường,rùa cạn ăn chay,ko sát sanh(thịt cá là amen)

10. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì, nếu vậy thì tốt rồi. Vì nhà mình có con nít nhỏ nên sợ nó cắn. Vẫn biết là rùa cạn chỉ ăn rau cỏ nhưng vì ông bà ta thường nói " rùa cắn thì trời gầm cũng không nhả " và chính mình cũng đã bị rùa tai đỏ cắn ( chảy máu đau lắm ) nên giờ nhìn thấy rùa to hơi ngại ^__^"
    Để thu xếp chỗ nuôi thử xem sao.

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Cho mình hỏi 1 câu hơi bị ngu :p : rùa nước thì ở trên cạn được, nhưng không hiểu rùa cạn bỏ xuống nước nó biết bơi không nhể. Hay là bỏ xuống là chìm luôn :confused: Chưa thử bao giờ nên chưa biết. Mình có đọc các tài liệu trên mạng có nói tuy là rùa cạn nhưng vẫn phải gần nguồn nước để uống & tắm. Chẳng hiểu nó tắm kiểu nào đây :confused:

12. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    rùa cạn bạn bỏ xuống nước nó chìm nghỉm và chết lun đó

nếu để ý bạn sẽ thấy rùa cạn có mai to,cong và nặng hơn rùa nước,nên ko bơi trong nước dc,bỏ vô là chìm :p

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì. Thanks bạn đã báo trước. Không thôi bỏ thử xuống là tèo :p

14. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    nói chung theo mình nuôi thì thấy là nếu rùa nước thì bắt buộc chúng phải có nước ngập qua mai rùa để có thể bơi , bắt cá ( bỏ cá mồi vào trong nước cho nó dí ) ,và chúng cũng cần có chỗ đễ sưởi nắng điều này quan trọng tránh rùa bị thối rữa mai , nên thiết kế hồ nuôi rùa nước có chỗ cho nó bơi , sưởi nắng là ok ,nhất thiết là phải có nắng
    còn rùa cạn thì nói là cạn thì không phải lúc nào nó cũng nằm trên cạn mà không cần nước nó cũng bơi dc trong nước , bắt mồi trong nước nhưng rất chậm chạp vì thế nuôi rùa cạn cũng cần cho nó uống nước, tắm táp, nước không thể thiếu dc vì thế nuôi rùa cạn cũng cần thiết kế như rùa nc' là vừa có bờ cho nó sưởi nắng , vừa có nước cho nó bơi , nước chỉ cần lấp sấp mai là ok
    nếu có cái hồ có đủ nước và bờ như thế các bạn sẽ thấy rùa nước sẽ lên bờ rất ít chủ yếu là phơi nắng thời gian còn lại nó sẽ nằm dưới nước , ngược lại rùa cạn sẽ xuống nước một hoặc hai lần còn thời gian còn lại sẽ trên bờ đó là người ta nói là nó tắm đó :laughing: vì hai cái này tương tát lẩn nhau đó cái nào cũng quan trọng vậy rùa cũng có thể nói là nữa cạn cũng dc , nước luôn có 24/24 luôn nha
    nuôi rùa cạn mà là rùa núi vàng thì mình đã nuôi thữ rồi rất sạch sẽ , hai ba ngày đi phân một lần , phân khô không hôi ( hầu như nó ăn chay chỉ ăn rau muống hoặc cải xàlach) chỉ cần lấy khăn giấy hốt là ok có thể nuôi trong phòng một tuần cho ra phơi nắng cũng dc , nhưng nuôi ngoài sân tốt hơn !=; nuôi rùa núi vàng lâu lớn lắm , mà rất hiền không dữ như mấy con rùa tai đỏ hay mấy con rùa đen đen khác ...., ai mới nuôi mình khuyên nên nuôi rùa núi vàng mổi sáng ra chợ nhặt rau người ta bỏ cho nó ăn vừa không tốn tiền vừa tập thể dục vừ có trách nhiệm với con vật mình nuôi là tốt lắm đó

15. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    bạn cũng có thể cho rùa cạnnó bơi trong nước như tập thể dục đó một tuần một lần cũng dc mà không chết đâu

16. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hix, thấy nó nặng nề vậy mà bỏ xuống nước e là chưa tập thể dục xong đã lên đường rồi :p . Rùa nước mai nó mỏng hơn, chân có màng còn rùa vàng thì nhìn thô kệch hơn nhiều. Nói chung là chưa dám thả xuống hồ. Có chuyện gì thì khổ :D

17. phapsuLAHAN

phapsuLAHAN New Member

Thích đã nhận:
    0
    có thể cho đệ bít mua rùa cạn ở đâu hem và nếu thả rong nó có bò đi hay bị con gì ăn hem

18. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    rùa cạn thì có thể ra khu chợ thú Lê Hồng Phong hay chỗ bán thú ngay trên đường Nguyễn Thị Minh Khai,ngay lề of Dinh ĐL,nhưng 1 số người bảo là rùa cạn ở NTMK rẻ hơn ở LHP,NTMK con 1/2 bàn tay là 100k tỏng khi đó LHP tính theo kg.

19. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nuôi rùa cạn có thể bế ra công viên chơi
    con rùa mình nuôi khoái đi chơi lắm :D (trong hình á)

20. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn hả rong thì dĩ nhiên là nó bò đi lung tung rồi. Nếu thả rong thì bạn cẩn thận, chim, chó, mèo, chuột đều " để ý " đến rùa lắm, phần lớn trường hợp là rùa chết :(
    Rùa cạn thì bạn có thể mua ở chỗ mà Boo nói. Thường thì có 2 loại là rùa hộp màu đen đen giống hình avatar của pina ( còn gọi là rùa ba gờ ) và rùa vàng. Bạn kiếm 1 em rồi cho đi công viiên chơi với em của pina kìa. :D