Mẹ chó Nhật, cha Phú Quốc, Chó con sẽ như thế nào nhỉ???

Thảo luận trong 'Chó, Mèo' bắt đầu bởi HacDinhHong, 24/12/07.

1. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bạn! Tình hình là con Lucky nhà mình đã mất, thấy nhà trống vắng quá nên mình định nuôi 1 đôi cún con cho vui nhà vui cửa. Chó nhà ngoại mình đẻ ra 2 con cún con. Mẹ nó là chó Nhật màu trắng, cha nó mang dòng máu Phú Quốc màu đen (chắc đời F3, F4 gì rồi :( ). Kết quả của mối tình đó 2 chú cún con :D 1 chú màu đen có 1 ít đốm trắng và có xoáy lưng. Chú còn lại thì màu đen thui. Không biết sau này lớn lên sẽ như thế nào nhỉ? Cún con có bị lùn như chó Nhật không? Lông xù như chó Nhật hay lông sát như Phú Quốc? Ai rành mấy chuyện này thì đoán dùm mình thử xem. Cún con mới được 2 tuần tuổi thôi, mới mở mắt, tuần sau mình sẽ chụp hình post lên cho các bạn xem

2. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ah ha cái này cũng vui nè............chó PQ cho nhảy với chó nhật sẽ cho ra một số dòng lai tạp như là chó sẽ có lông xù..........nhưng tướng tá thì lại là chó PQ hoặc có xoáy..........mình đã từng thấy cho PQ cho nhảy với BOXER cho ra chó BOXER có xoáy nhìn cũng lạ lạ hihihihihihi

3. 3liem

3liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chó con lớn lên sẻ như vầy: Đầu và đuôi chó Nhật, mình chó Phú Quốc, 2 chân trước là chó Phú Quốc, 2 chân sau là của chó Nhật, Con chó mà như thế này nhìn GÚM chết á!:devil: :laughing:
    Vui cùng bạn vài ý vậy thôi! Thực sự chó con khó có thể dự đoán được, tuỳ tính chất nó thừa hưởng nhiều GIEN của chó cha hay nhiều GIEN của chó mẹ, ngoại trừ bạn đem nó đi thử ADN, coi nó mang bao nhiêu % GIEN của giống chó nào. Chúc bạn có 1 con chó CỰC KỲ ĐỘC, không đụng hàng!=))

4. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thấy thì gen Phú Quốc của chó cha mạnh hơn. Vì 2 cún con có màu đen giống cha, lại có xoáy lưng nữa chứ. Chứng tỏ gen VN mạnh hơn gen Nhật :D Mới 2 tuần tuổi thôi cũng chưa thấy được gì nhiều.

5. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    người ta nói'' chó giống cha , gà giống mẹ'' , vì vậy mình nghĩ sinh ra nó sẽ giống chó phú quốc hơn , có con lông xù xù ko xoáy , có con có xoáy ........

6. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Ai cũng như người ở nhà bạn chắc chó sau này chẳng con nào ra con nào , bạn thử hình dung chó con nó như thế này có khi là một con chó đốm , lông nó sẽ là lông đờ mi không dài , không ngắn . Chắc chắc chân nó sẽ không cao như chó phú quốc , mõm nó dài thêm biết đâu mặt nó sẽ có râu như chó nhật & quan trọng trí khôn nó sẽ chẳng còn như giống phú quốc . Mà tôi nghĩ cả hai giống này bây giờ cũng dể tìm để phối giống , ai mà cho lai như vậy kiểu ba rọi khó coi lắm !

7. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Tất nhiên là giống thuần chuẩn bao giờ cũng tốt nhưng chó mẹ nuôi ở nhà ngoại mình ở dưới quê nên khó quản lý lắm. Với lại người thân quen không có ai nuôi chó Nhật hết nên khó phối giống lắm. Đến khi mình về thì đã thấy cún con rồi. Với lại cún con mình dạy từ nhỏ thì cũng không đến nỗi kém thông minh đâu

8. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Sau 1 tháng chờ đợi thì 2 em nó đã về nhà mình. Sau đây là vài tấm hình của em nó. Chụp bằng ĐT cùi bắp nên hình mờ quá :(
    Hình này chụp lúc em nó được 2 tuần tuổi, vừa mới mở mắt
    Hình này lúc 1 tháng tuổi, về nhà mình được vài ngày
    Đây là con em. Tên là Mít :D, nó ăn như hạm luôn. Con này có xoáy lưng
    Đây là anh của nó. Tên là Bưởi :laughing:
    Còn nhỏ tuổi nên bọn chúng nghịch ghê lắm, không chịu đứng yên chụp hình. Mình phải hy sinh ngón tay của mình mới chụp được :crying:

9. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    hì 2 con chó này đáng iêu làm sao, lần sao có dịp em qua nhà anh chụp vài kiểu cho em nó nha ....

10. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    2 con Mít & Bưởi này đang nuôi ở dưới quê GA ơi. Về nhà mấy ngày rồi mà không nghe bọn nó sủa tiếng nào cả, chỉ nghe ư ử đòi ăn thôi. Mà bọn nó ham ăn lắm cứ đòi ăn liên tục hà, nhất là buổi sáng chưa ngủ dậy đã nghe tiếng bọn nó đòi ăn. Con Mít ăn mạnh hơn con Bưởi, nhìn kỹ cái bụng nó là biết liền hà

11. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hai em này trông đẹp đấy .Em thì kết em mít hơn em bưởi . Chưa thể biết đựoc là ocn chó giống cha hay mẹ vì gien của bố mẹ là 50%-50% . Tùy gien trội của ocn nào thì giống con đó .

12. Holy300

Holy300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhìn hai con Mít &Bưởi dể thương thật .........................

13. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Gien thì chắc chắn là con bố mạnh hơn vì con bố màu đen, con mẹ màu trắng. Con Mít thì có xoáy lưng giống cha. Bọn nó chỉ giống mẹ chỗ cái bụng màu trắng thôi. Con Mít thì mũi trắng, 4 bàn chân trắng, cái chỏm đuôi cũng màu trắng :D Con Bưởi 4 bàn chân cũng trắng nhưng không trắng bằng bàn chân con Mít

14. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    hy vọng là nó sẽ thấp như chó Nhật và có xoáy như chó Phú Quốc, hay cao như chó PQ lông dài như chó Nhật (lạc wan 1 tý :D )

15. tulip_den

tulip_den Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em đoán là cao vừa phải ko thể như chó PQ đc ^^ còn cái xoáy của em kia đúng là tuyệt đấy mang đi mà đố các bác ở VietPet thì bó tay hết

16. levinhphong

levinhphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói thật hai chú cún rất dễ thương... Tui cũng đã gặp nhiều chó PQ lai Nhật... Đặc điểm là cái xuáy rất ấn tượng. gặp hai con, một con xuáy boling rất hay lại thêm quả lông dài nhìn ấn tượng lắm. Còn một con thì một dải xuáy trên lưng, lông dài nhìn fất fơ như bông lau trước gió...

Bác nên tẩy giun cho hai em này nhé, bụng to quá. Tiêm phong đầy đủ.

17. tamhbt

tamhbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    mẹ nhựt cha ở đảo phú quốc 2 người hẹn hò & lấy nhau trong quá trình tìm hiểu khá lâu mới đến hôn nhân trong đêm động phòng không hiểu anh,chi như thế nào mà giờ đây sinh con gióng camphuchia quá zậy trời