Mecugay đi chợ bán chim!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi mecugay, 28/6/08.

1. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Đi nhiều biết nhiều tính nết lại thẳng thắn hơn nữa quá yêu con chim gáy mà quyết sách lồng đi bán chim trên Bưởi. Chim tốt thì không tới tay được người chơi. Người có tâm hồn muốn chơi thì bị lừa. Người hiểu biết thì lại không có điều kiện tìm được những con "chim tiêu chuẩn". Kẻ bán chỉ nhăm nhăm lừa người mua. Ôi thôi cứ gọi là "tạp pí lù" cho tiện. Thế là Mecugay quyết đi ra chợ để làm cho phong trào sôi động. Mấy cụ chơi gáy lão thành động viên ghê lắm. Tới nay Mecugay phải cung cấp khoảng 500 con gáy cho thị trường Hà Nội. Có người bắt của Mecugay tới 20 con chim thửa và vẫn đặt hàng chim chuẩn thường xuyên.
    Ối giời ơi, tình yêu có khác mệt lắm. Ra chợ hết ông nọ bà kia hỏi. Đôi lúc toàn câu vu vơ. Trả lời cũng tức mà không trả lời cũng tức. Con chim tốt này bán cho ông này thì ông kia bảo sao mày không bán cho tao. Có kẻ chê bai chim Mecugay bảo ông tưởng tiền ông là to à. Thế là Mecugay thả luôn chim cho bay. Thằng cha đó lác mắt. Có kẻ ra đe dọa để bán chim cho hắn. Mecugay ..sợ quá. Nghĩ bụng ...mẹ mày nhà bố làm tòa án túi bố nhiều dao kéo lắm. Bố mày luyện chưởng bao năm vì con chim này đi làm sở về bố mày chỗ nào chả chui rúc đêm hôm đi xa. Nghĩ điên lắm nhưng thôi kệ nó. Để cho nó làm gì đã. Có cụ già muốn mua nhưng không đủ tiền Mecugay tặng. Có cụ già tới mua Mecugay mời mua trước vì cụ còn sống bao lâu để mà chơi cu nên mời cụ mua trước. Anh em buôn chim ở chợ Mecugay để cho mà bán. Có anh nhà gần chợ mua được con chim tốt lần nào Mecugay tới cũng xách lồng cu ra chơi. Vui lắm. Có thằng cha bắt chim nợ 30.000 tới giờ mất hút. Biết nhưng Mecugay cũng chẳng đòi bao giờ.
    Bây giờ công việc bận quá không đi được. Chỉ khi nào thợ báo có chim hay Mecugay mới về bắt. Thợ chim của Mecugay luôn "lịch sự" với Mecugay vì Mecugay không bao giờ mặc cả. Thợ nói 1 Mecugay nói 1 nếu oke là mua. Mecugay không bao giờ hỏi lần 2. Không được không bao giờ hỏi con chim đó nữa. Mình biết hàng nên họ không lừa được. Mình tôn trọng họ nên họ tôn trọng mình. Mình trả giá cao nên họ chỉ bán cho mình. Quan trọng nhất là mình hiểu và yêu con chim cu nên họ rất quí mình. Lần nào về là không nhấc chân lên được...uống rượu đã. Một chén cũng được. Chả biết đi mua giống chim khác có thế không nhỉ? Gặp con chim hay anh em ngồi bình cả ngày rồi nghe kể lúc nó đấu.
    Năm nay rét nên chim trời chết nhiều. Chim hay cũng ít rồi. Chắc phải 2 năm nữa mới phục hồi được với điều kiện ít súng săn thôi.
    Lo lắng quá nhưng lên diễn đàn thấy người nặng lòng với con cu nhiều nên mình vui lắm.
    Đây cũng là một câu chuyện về cu của Mecugay tôi. Nếu anh em ở Hà nội chắc có người gặp tôi rồi. Nếu lúc tôi "đi chợ" có gì không phải các bác bỏ qua cho em nó nhé...hi hi

2. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    hic hic hic ...Mong được gặp bác Mecugay 1 lần.......số của em đây ạ .0974008608 Mong bác nhiều

3. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    :)) vanhkhuyen đi gặp bác mecugay cho bám càng với nhé . Cường 0982 102 556

4. caothaiuy

caothaiuy Active Member

Thích đã nhận:
    25
    khổ lắm cơ!mỗi lần đọc bài của bác là em lại thèm gặp bác. Nắng hạn mong mưa rào như nào thì em mong gặp bác như thế. Em tên Thiện sdt 0904851236 rất rất mong được gặp bác. Thân!

5. manofnow

manofnow Member

Thích đã nhận:
    25
    Mong rằng có ngày diện kiến Bác tại chợ Bưởi, gặp người có tâm như Bác thật là quý hóa. Bác nhắn tin cho em theo số 0988.563.581
    Mong lắm!!!

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Nghe đến Cu gáy là người lại rạo rực rồi đây, nhớ ngày nào nghe tin Bác Liêm Hà Nam nuôi chim Gáy đẻ - thả đồng mà phải đi đến tận nơi
    Nay lại có phong trào rồi, tổ chức một buổi off đi nhỉ
    Mọi người đăng ký tại đây và mecugay chỉ đạo việc tổ chức nhé
    Cho mình đăng ký một xuất

minh vũ, dungcay, HÀ KIỀU and 9 others like this.
  7. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Hi

Các bác chưa biết đó thôi. Quê tôi cũng có người nuôi cu gáy thả đồng đó. Đúng là có nhiều cái chung thật. Hi hi

8. nhat minh

nhat minh Active Member

Thích đã nhận:
    20
    dạo này bác Mecugay còn đi chợ bán chim không vậy? bác có còn bán chim nữa k vậy?

9. nonsense

nonsense Member

Thích đã nhận:
    89
    Bác mecugay xài toàn ngôn ngữ lập dị nhưng hay hay ...nhưng tôi đính chính ý này, chim người ta bán chưa chắc là con chim không tốt (ví dụ 1 con chim chỉ có rước với gù :dân đánh lụp không thích,dân đánh đất là thích)quan trọng là phải biết ở đâu thì nó tốt và ở đâu thì nó không tốt ,mua đúng chim cần mua, bán đúng người cần bán...thế là zui ze cả nhà.
    Chơi chim mà bị lừa có mà đầy...cái này gọi là học phí, đóng học phí càng nhiều tay nghề càng cao đó hohoho.

minh vũ and dungcay like this.
  10. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Em cũng chơi Cu nhiều .Nhưng tiền Học phí cũng nhiều .

Em mạn phép .Bác cho em xin Địa Chỉ và Số điện thoại của Bác .Để có gịp em nhờ Bác chỉ giáo thêm cho em .Bác pm cho em cung đc

Ko bác Nt cho 0988678319 .Em tên :Việt

Thân !

Last edited: 1/7/10
  11. cugayquangngai

cugayquangngai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,541
    thấy bác mecugay thích cu thấy mà đẫ quá , nhưng cũng không bằng bác caothaiuy vì câu sologan của bác hay quá hàng độc đó bác !
    chúc anh em mê chim và anh em trong hội cu gáy sức khỏe để theo đuổi niềm đam mê tới cùng nha !

12. trinhthinh

trinhthinh Active Member

Thích đã nhận:
    29
    cường; mecugay xài toàn ngôn ngữ lập dị nhưng hay hay ...nhưng anh nghĩ, chim người ta bán chưa chắc là con chim không tốt (ví dụ 1 con chim chỉ có rước với gù :dân đánh lụp không thích vì không bài bản,nhưng đánh đất thì được)quan trọng là phải biết ở đâu thì nó tốt và ở đâu thì nó không tốt ,mua đúng chim cần mua, bán đúng người cần bán...theo anh nghĩ vậy dạo này em nhiều cu đem bán sao ? khi nào sang bưởi để lại anh 1 em nghe : anh THỊNH anh đang trong bình dương anh em trong nay trơi cu hay lắm nhất là cách bẫy cu anh nghi anh em mình còn học hỏi nhiều SDT : 01212128676

13. isaotran

isaotran Member

Thích đã nhận:
    254
    Bác Trinhthinh ra HN đi,anh em ngoài HN nhớ quá .Dạo này ở ĐHNN có em gáy hay lắm,đang đợi Bác đấy.

CUGAYBINHDINH thích bài này.
  14. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    bác DONPHUONG_DOCMA phải gọi là bác việt mới đúng. bác có câu danh ngôn về em hay quá. không hổ danh! trân trọng cảm ơn bác

---------- Post added at 03:56 PM ---------- Previous post was at 03:51 PM ----------

Xin chào PhuongThoa chúc PhuongThoa khỏe và vui vẻ với ABV!.
    cảm ơn bác có lời chúc, và có lời động viên. em thì vẫn vui vẻ khi lên diễn đàn cùng chao đổi với các bác. nên không có gì đáng vui hơn khi lấy niềm vui của họ làm niềm vui cho mình phải không bác.

vanthaohotel and nguoidaugio like this.
  15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác này có lẽ mới tập chơi chim, cu gáy cả đời không tắm vẫn đẹp vẫn mê, chim cu của bác tắm cả đời vẫn bẩn đấy. có lẽ là mồi mới nổi nên đi tập thật nhiều nhé kẻo bể thì chơi ko được đâu bác Dơnphươngđocma àh. chúc bác sẽ học tập tốt để tắm cho con cu ngày một sạch sẽ hơn nhé

hcongthuc, lovescibi, thuanvd and 2 others like this.
  16. haicaro

haicaro Member

Thích đã nhận:
    54
    ôi con cu gáy của mình nó bị nhặm mắt nhỏ thuốt hoài không hiết nên nó chết mấy bửa rồi không nghe tiếng gáy của nó nửa nên buồn lắm , muống kiếm con khác chơi nhưng ở tra vinh hàng thiệt thì ich còn hàng giả thì nhiều , vì đông tiền nhiều hơn vì nghệ thuật

---------- Post added at 10:53 AM ---------- Previous post was at 10:51 AM ----------

ôi con cu gáy của mình nó bị nhặm mắt nhỏ thuốt hoài không hiết nên nó chết mấy bửa rồi không nghe tiếng gáy của nó nửa nên buồn lắm , muống kiếm con khác chơi nhưng ở tra vinh hàng thiệt thì ich còn hàng giả thì nhiều , vì đông tiền nhiều hơn vì nghệ thuật

17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Ở đâu cũng vậy thôi bác àh không phải hẳn ở trà vinh đâu, mong là bác gặp được các cao thủ thật sự có tâm huếyt với cu gáy và có đạo chơi cho đúng niềm đam mê.

mecugay, hiepvt and vanthaohotel like this.
  18. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ
    Vô duyên đối diện bất tương phùng.

Tình cờ đọc được bài này sao thấy mình không xưng để gặp bác. Nhưng biết đâu sẽ chữ DUYÊN nó đưa đẩy

mecugay thích bài này.
  19. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Bác mecugay đợt này có hàng lồng cu gáy quả đào của nghệ nhân Bắc ninh hay Bắc Giang làm đẹp nhỉ , post ảnh lên cho nhiều anh em biết để còn mua đi bác.

mecugay thích bài này.
  20. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Toàn hàng tay em làm đó. Em có mấy quả thanh lý hết rồi. Do thứ nhất đặt mãi không có: kiêu. Thứ 2 chất lượng có cái chưa chuẩn: vì sao? em không bình luận tự bác tìm hiểu. Bác xem lồng trực tiếp của em mới thấy cái hay của nó.
    Trân trọng!

PARASUCO and achn_vn like this.