Mecugay mời giao lưu!

Thảo luận trong 'Cu gáy cafe' bắt đầu bởi luytrelang, 14/2/12.

1. luytrelang

luytrelang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Kính thưa anh em trên diễn đàn cu gáy. Mùa xuân đã tới. Cái lạnh đang dần tan. Khí xuân thật là tươi mát.
    Trong không khí xuân đó cũng như thời gian trên diễn đàn được nói chuyện với các bác đã nhiều nhưng em chưa có cơ hội gặp mặt giao lưu với các bác. Vì lẽ đó em quyết định tới chơi giao lưu và diện kiến với các bác. Em có một đội anh em cũng chuyên chơi mồi chiến mà em thấy cũng là tạm được.
    Hoà trong không khí xuân và cũng là để mở rộng tầm mắt anh em em muốn được tới chơi giao lưu cùng các bác cũng như sẵn sàng được tiếp các bác tại quê hương em cùng với các em cu gáy.
    Quan điểm giao lưu là vui là chính. Càng nhiều bạn chơi càng tốt.
    Chắc các bác cũng băn khoăn câu hỏi Dàn chim nhà em có thật hay là nói khoác. Vậy chẳng bằng gì anh em ta giao lưu thực thế. Anh em nhà cu chúng ta phải cám ơn ABV đã là cầu nối thúc đẩy nghề chơi phát triển.
    Đây là số ĐT của em nó: 0988611919 Mail: mecugay69@yahoo.com. địa chỉ Hải Dương. Rất mong được giao lưu. Chơi mãi bằng chữ chán rồi. Giờ chơi thật mới vui.

2. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    ơ các bác cao thủ đâu hết rồi xuất hiện đi cho em nó học hỏi giao lưu. các bác ở khu vực miền Bắc gần Hải Dương càng tốt. Em nó xưa nay có quan điểm ai cũng có cái hay cái hơn mình nên em rất tích cực học hỏi. Được giao lưu với các bác là hạnh phúc của em nó.

3. ktatmt

ktatmt Member

Thích đã nhận:
    101
    Em xin phép xông nhà của bác ạ. Em mới chơi, chưa có kinh nghiệm. Nhưng thấy ý tưởng của bác rất hay. Giúp cho những anh em mới chơi như em có dịp mở rộng tầm mắt. Do điều kiện ở xa quá khó có thể tham gia được, nếu không chắc chắn em sẽ xin một chân pha trà, châm thuốc hầu các bác ạ.

son_mecugay and luytrelang like this.
  4. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    Cám ơn bạn. Bạn đừng nói thế. Được pha trà mời bạn cũng là niềm vui của tôi. Tuyên Quang đất tre nứa mình cũng biết có nhiều gáy hay. Một vùng đất mới chưa được khám phá nhiều còn nhiều chim hay chứ như quê mình chắc vô lồng hết rồi. Nhanh tay lên bạn ạ.

son_mecugay and ktatmt like this.
  5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Theo em biết Bác Lũy Tre Làng rất đam mê cu gáy, cũng giống như rất nhiều cao thủ trong box cu gáy, nhưng có cái khác là đa số họ sở hữu số lượng cu gáy không nhiều, không phải họ không thích mà vì họ bắt được những con không ưng ý là họ lại thả ra hoặc chim nhà đẻ ra cũng thả nếu không đạt ý muốn.
    Mong rằng có ngày được thỉnh giáo Bác Lũy Tre Làng, một cái tên gợi nhớ đến tuổi thơ của GHT.

dungcay, son_mecugay, lepa and 6 others like this.
  6. ktatmt

ktatmt Member

Thích đã nhận:
    101
    Trên em cũng có nhiều người chơi cu, nhưng chủ yếu là các bậc cao niên mà lại rải rác trên địa bàn rộng, ít có dịp giao lưu, cũng không biết tới Internet như lớp trẻ. Tuy em ở Tuyên Quang nhưng cũng chưa khám phá được nhiều cái hay, cái đẹp của cu gáy quê mình. Em đang hi vọng trong mùa bẫy gáy tới đây có thể tự tay bắt được chú bổi đầu tiên. Nếu như có dịp lên Tuyên Quang hoặc có điều kiện thì em xin ngỏ lời mời bác lên Tuyên Quang một chuyến để em có dịp được học tập chút kinh nghiệm từ bác. Cảm ơn bác nhiều!

7. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Giá mà ở gần qua ngó nghiêng chim và học hỏi kinh nghiệm của các cao niên , cao thủ thì tốt quá nhỉ? mà cũng nhân tiện xem các cao thủ định thả con nào mà các cao thủ ko khoái thì e giật về nuôi để vọc kinh nghiệm thì hay quá.
    Đúng là một trong tứ ngu.

Last edited: 15/2/12
  8. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    thực ra cu trong Nam nhiều hơn ngoài Bắc. Chọn chim ngoài trời là một nghệ thuật nhưng chọn chim trong lồng còn nghệ thuật hơn. Lúc đầu Mecugay không có ý định nuôi nhiều nhưng càng nuôi càng mê vả lại mua chim ngoài không con nào vừa ý. Con vừa ý cực ít đã thế là người ta còn không bán. Thôi đành tự tay luyện. Càng vào càng ham. Chim mình giữ toàn chim hay các thung thổ khủng nhất của đất gáy Hải Dương, Hưng Yên. Cả đực cả cái. Giờ đây nhiều thung thổ nổi tiếng xưa kia đã tuyệt chủng rồi. Nhiều con chim hay vào tay thợ kém đã chết......Rồi nữa vào nghiên cứu lai giống gây đẻ cu gáy lại càng ham, càng vui.
    Kể ra nghề chơi của Mecugay lúc này có thể viết thành một cuốn sách cực sinh động. Bao nhiêu chuyện nghe các cụ kể ngày xưa nay có cái xảy ra na ná như chuyện của Mecugay như vụ Cu hồi, cỗ máy..........
    Nghề chơi như cụ Nguyễn Du đã nói : nghề chơi cũng lắm công phu nhưng ngày nay Mecugay thêm vào: nghề chơi cũng đầy hiểm ác. Trình kém, ếch ộp, tin nhầm người.............thế là rước cục tức vào người ngay. Từ nay chơi với nhiều người chọn được bạn chơi. Cũng như nuôi cu thôi.......................
    Chơi con mồi chiến nó ác là chỗ ở nhà nó ít ra bài, gặp đối quen đối yếu nó cũng không ra. Chuyển qua cu khách thì mất nước hoang vì cu khách Mecugay đầy. Chỉ mong gặp nhiều bạn chơi để có đối chơi cho vui.

9. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hèn gì con bổi dữ nhà em chẳng thèm lên tiếng mặc cho mấy con mồi gáy chiến của mấy bác khác đem lại la ó um sùm=)), chít này haha

luytrelang and son_mecugay like this.
  10. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    Ế hàng rồi. Hàng này chắc là khó tiêu hóa nên ế rồi. hi hi............mình biết mừ

PHIOMON and son_mecugay like this.
  11. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    Các cao thủ đâu hết rồi. Mồi chiến đâu hết rồi. Buồn quá. Chim hay hay dở phải mang chiến mới thấy hết cái hay của nó (mồi chiến chứ không phải chim treo sào thi đâu nhé). Em nó muốn mở rộng tầm mắt nghe chừng khó quá. Thế mà cứ bảo rằng Mecugay úp mở dàn mồi. Các bác úp mở thì có................hí hí..........................

cugaynhichieu and son_mecugay like this.
  12. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Chúc ý tưởng của bác thành công, ở xa quá không cũng tham gia 1 chân gọi là góp vui.

13. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    hahaha "thiên hạ nhân,thiên hạ tài" bác mời cao thủ xách mồi chiến đến giao lưu thì ai mà tới bác đâu.Sở dĩ ,hai từ "cao thủ" thì kg ai dám nhận mình cao thủ,mà càng chơi lâu chừng nào thì càng thấy hai chữ "cao thủ" nó càng xa ,càng chơi lâu thì càng trầm tính.Còn mồi thì ai dám cho là mình đang nắm mồi chiến đâu,chỉ gọi là tạm "ưng cái bụng" với những gì mình đang có.Chơi cu là một thú vui tao nhã có cần gì phải phân biệt thấp thủ hay cao thủ,mồi chiến với mồi cùi,chỉ mong nó đem lại cho mình một niềm vui nho nhỏ là được rùi!
    Em đã đọc đâu đó những bài viết của bác ,nghe bác nói mình nắm dàn mồi chiến ,mồi khủng thì thấy khâm phục bác quá!Phục bác ở chỗ là bác dũng cảm dám nói lên những điều người khác kg dám nói!
    Em vài dòng hỏi thăm sức khỏe bác,mong bác có điều kiện đi gác những vùng khác để xem mồi cùi vùng khác ra sao,chứ bác ở nhà hoài mắc công mồi của bác thành "Độc Cô Cầu Bại "mất!

14. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Kheeeeee....Bác Chimcugocong này mới đích thực là người chơi cu. Qua những hình ảnh của những chú chim bác pót lên nhờ mấy bác nghiên cứu luật ngũ hành nhận xét thì tôi thấy cũng ở dạng kha khá thôi, nhưng những con trên Avatar của bác thì đốt đuốc đi tìm chưa chắc có.......Kheeeeee, qua những bài thơ bác nhận xét về chim cu thì thật là quá hay........Kheeee, hôm nay bác viết bài này thì đích thực bác mới chính là "cao thủ" (tôi mượn chữ "cao thủ" cho ngắn gọn). Rất mong một ngày nào đó được diện kiến và cùng đàm đạo cu cò cùng bác. Chúc bác cùng mọi người luôn vui vẻ.
    Lãng tử Cuvietnam

15. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    Em thấy bác cũng xứng đáng gọi là cao thủ đấy. Con cu dám gáy thì mới gọi là cu hay, trước hết phải thế. Tiếc là bác ở xa quá. Em thích những con cu ở gần gáy cơ. Có thế chiến nó mới tiện. Bác có chim hay xin chúc mừng nhé. Hi vọng lúc nào được diện kiến bác và................con cu của bác.

thobau, son_mecugay and PHIOMON like this.
  16. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    Ế hàng quá. Hơ hơ trời lạnh quá. Thiu đi ngủ cho đỡ mệt

PHIOMON thích bài này.
  17. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    Thôi thế thì chuyển từ giao lưu sang thành giao chiến cu nhé? Bác nào ok thì giơ tay. Buồn ngủ quá...................hớ hớ..........

18. chimcudaklak

chimcudaklak Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,837
    Chắc ngoài Bắc dạo này trời lạnh nên cái bụng không tiêu hóa nổi !!!

cugayquangtri and luytrelang like this.
  19. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    he he ế hàng là phải thôi. Cu chiến đích thực lấy đâu ra mà nhiều thế. Đâu xa như ở Hải Dương quê em là đất gáy mà chim chiến còn đếm trên đầu ngón tay. Thực bụng em là muốn giao lưu cho các bác nghe mấy con cu tàm tạm nhà em ấy thế mà chả thấy bác nào hưởng ứng. Chắc các bác chê cu nhà em không ra gì. Ngày xưa và cả bây giờ sau này em mà thấy ở đâu có chim hay lồng đẹp em phải tới đó ngó bằng được. Trời thế mà đằng này lại ngược đời. híc

cugayquangtri thích bài này.
  20. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Bác này thành "độc cô cầu bại" rồi....ke..ke...Cu chiến...người chiến...ai dám giao lưu bác....nhà em toàn mồi cùi, cu cùi, người cùi....ngang qua thấy bác mở topic rồi than thở nên ghé vào thăm bác chút....chúc bác vui....

chimcugocong thích bài này.