Mém Bị Mất Con Họa Mi !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Tigertran, 28/10/10.

1. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    Tối qua lúc 10h30 hơn nhưng ánh đèn đường đủ sáng để e thấy đc mặt người đó, ko về nhà kịp thì đã bị người bị người đó trộm mất con Họa Mi. chạy từ đằng xa là thấy người đó đang bám trên hàng rào, thấy có xe chạy tới lật đật nhảy xuống giả bộ tìm gì trong mấy chậu kiểng, ko ngờ là đó là chủ nhà chạy về, hỏi đang làm j thì kêu là tính xin nhổ mấy nhánh cây kiểng. nghi ngờ nên vào xem lồng chim treo ở đó, cặp kiếm bị tháo quăng ở chậu kiểng, áo lồng bung ra, chim nhảy loạn xạ.
    Thấy gần nhà cũng chơi chim, tính có dịp sẽ giao lưu, nhưng ko ngờ có hành động thế này, con chim ko đáng giá bao nhiêu, nhưng đừng vì như thế mà đánh mất phẩm chất và nhân cách của 1 con người. nhà cũng khá giả, có tiền, có vợ con rồi. mún chơi chim thì chịu khó đi mùa và săn lùng chim hay, chứ đừng có những hành động thiếu văn hóa đi trộm cắm chim của người khác.
    Cũng may e về kịp các bác ạ, ko thì đi mất e Mi của e rồi. ko ngờ ng` gần nhà mình lại có hành động thế !

2. hoalang

hoalang Member

Thích đã nhận:
    51
    ạc , bó tay... sang ăn trộm chim nhà hàng xóm. .... loạn loạn hết rồi...

Tigertran and hocvien like this.
  3. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    thật may cho bác. may đủ đường cơ, vừa ko mất chim lại vừa biết được bộ mặt thật của thằng hàng xóm. mia nó chứ nghèo cũng ko bán phẩm chất như thế huống chi là gần nhà.

4. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    e cũng thấy thế, thật nhục mặt cho những ng` chơi chim như a e ta. e ko ngờ 1 người đã làm cha rồi, mà có những hành động đầu trộm đuôi cướp. kể từ đây, e phải đề phòng và cảnh giác hơn !

nghiado thích bài này.
  5. Mr.mOn

Mr.mOn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Đến chịu luôn... mất hết tâm người chơi chim... .............

huytruc, thienly1q2, nghiado and 2 others like this.
  6. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Chim với cò, rõ khổ thân người chơi !
    Ai có "Chim" thì lo giữ, để hớ hên nó rờ mất liền !

nghiado and Tigertran like this.
  7. king.rose

king.rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    Bác may mắn rùi ! E nè gần nhà có tụi xây dựng sắp xong công trình biết là thế nào gần xong nó cũng hốt cú chót đi làm cũng kg mang ra phơi nắng , híc chìu về nó về mới mang ra treo ai ngờ hôm đó nó làm khuya mà kg biết thế là mất toi cả chim lẫn lồng đau kg thể tả !

8. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Kinh thật, mà hocvien thấy cái ông trộm chim cũng nhân từ đó chứ... ko trộm cả lồng mà chỉ trộm chim :):) nghĩ thấy cũng mắc cười quá. Thôi dù gì cũng cảnh giác, thanks Bác đã cảnh giác cho anh em ABV. Uh mà ko biết cái ông trộm chim đó có tham gia diễn đàn này ko nhỉ????????????

9. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Thế bác treo chim ở ngoài vườn, gần tường rào à . Bây giờ trộm đạo như rươi, giống người như đúc

10. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    tại hàng ra nhà e ko thể nào lấy lồng ra đc, chỉ thò tay vào đc thôi, nên nó mới mất thời gian để mở lồng bắt chim, chứ đem đc lồng đi, chắc nó làm lẹ lun rồi bác ạ. nghĩ lại tức thật, e mà có camera quay lại, báo công an, cho chết thằng đấy.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:47 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:44 PM ----------

nhà e chật chội, tính treo ngoài trc cho nó thoáng mát mau dạn, tối phủ áo lồng lại, gần 1 năm nay mà co sao đâu. ko ngờ thằng đấy tâm địa ác, nó cũng có nuôi 1 e Mi, thế mà còn có ý định trộm lun con Mi của e

hocvien and nghiado like this.
  11. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Mình cũng từng bị mất con Than cũng vì treo gần cửa ,trộm nó thò tay vào hạ lồng xuống rồi bắt chim quăng lồng lại , Cũng là 1 lần đóng học phí .
    Mình treo cả dàn chim ở cùng 1 chỗ mà duy nhất con Than hay thì bị bắt .Không hiểu khi trộm dc 1 con chim hay về rồi người ta có cảm thấy sảng khoái khi nó cất tiếng hót không nhỉ.
    Cẩn thận là trên hết các bác ah.

thuyvnpt, Tigertran and hocvien like this.
  12. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Không thể chấp nhận được, công lao người ta chăm sóc bao nhiêu lâu mới được chú chim ưng ý, vậy mà nhẫn tâm lấy trộm!
    Đẩ đảo lũ chim tặc!!!
    Phải tay em thì thằng ấy chỉ có ăn ít nhất vài thụi.
    Rất mừng là bác về kịp thời! Nhớ giữ gìn chú chim cho cẩn thận!
    Em cũng từng bị trộm mất chú Mi đầu tay nên hiểu được sự bức xúc của bác. Dạo đấy em mới có điều kiện nuôi chim, mua được chú Mi mộc khá già rừng, nuôi được 6 tháng đã hót vang nhà mặc dù vẫn nhảy ghê lắm khi có người đến gần.
    Để sáng ngủ dậy được nghe tiếng chim hót, em treo lồng chim ở ban công tầng 2, treo 2 tuần không sao, thế rồi 1 hôm ngủ dậy không thấy chim hót, em ngồi bật dậy chạy ra ban công thì chời ơi, chú chim biến mất, dưới gốc cây gần ban công chỉ còn cái cóng nước rơi lại.
    Xót xa mất ăn mất ngủ mấy ngày trời!
    Yêu chim mà bị dội một gáo nước lạnh, may mà mình vẫn có cái tâm với những chú chim, tháng sau lên HHT vác 1 em khác về nuôi nhưng không được như em đầu tay.
    Đúng là chú chim đầu tiên dù thế nào cũng quý giá và có ý nghĩa nhất!
    Vết thương giờ vẫn chưa lành, nghĩ đến chú chim ấy mà vẫn thấy tiếc, mà chắc gì lũ trộm chim đã biết cách chăm sóc, lại chết thì tội nghiệp nó.

muoivankhatmau, nghiado and Tigertran like this.
  13. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    nếu về nuôi nó ko thấy sảng khoái thì nó bán bác ah, bọn này khốn nạn thế, cùng là dân chơi chim, chung xóm mà có hành động bỉ ổi, đê tiện như thế mới ác.mém tí nữa e kết thân với giao du với hạng người này rồi, cũng may nhờ có con Mi jup e nhìn thấy đc bộ mặt thật của con người đầu trộm đuôi cướp đó, thật đáng khinh bỉ. Ko ngờ Họa Mi ngoài hót hay đá giỏi, còn biết giúp chủ nó nhận dạng được kẻ gian gần nhà các bác ạ :D. Họa Mi thật là đỉnh
    Chia buồn cùng bác Thinhlovebirds. cầu cho bọn trộm chim về nuôi bị bịnh H1N1 (bị H5N1 thì a e sẽ bị tịch thu, ko đc nuôi chim nữa :D) chết cho rồi, sống chỉ chật đất thêm

Last edited: 29/10/10
    thinhlovebirds and nghiado like this.
  14. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Bọn chim tặc là những con sâu làm dầu nồi canh, cần phải lên án và cảnh báo các anh em biết để tránh giao lưu với những loại người này, ít nhất là trong phạm vi diễn đàn này.
    Bác Tigertran cứ nêu đích danh hay địa chỉ, số nhà nếu anh em nào trên diễn đàn có quen biết thì nhớ đề phòng.
    Chúng chỉ biết tìm niềm vui trên nỗi buồn của người khác, bất chấp thủ đoạn! Không xứng đáng với cái tâm của đa số các anh em nuôi chim và đam mê với những chú chim!
    Chúc các bác luôn vui vẻ và có những chú chim hay!
    Bác Tigertran khi nào rảnh post ảnh chú Mi cao số của bác lên để anh em chiêm ngưỡng!
    Như vậy mà không mất nghĩa là chú Mi ấy có duyên với bác đấy! Cần trân trọng, trân trọng!

Tigertran thích bài này.
  15. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    e ở TpHCM bác ạ, nhà tên này bán sinh tố giải khát buổi tối ở chợ Phước Bình gần nhà e lun. nhà hắn 1 lầu hẳn hoi nhá, có vợ và 1 con đang đi học cấp 1, hắn tên Phong, nhà ở đường số 11 p.PHước Bình Q.9, e ko nhớ số nhà, nhưng e bit nhà. thế mà hắn giở trò đồi bại thế.
    con Mi mém mất vừa xong lông, đang ra lông đuôi bác ah, còn nhát mà bị vụ hôm bữa nên còn hơi hoảng. để rảnh rảnh, e sẽ tranh thủ chụp e nó pót cho các bác xem. àh, hbua có topic 2 con Mi của Tigertran trong diễn đàn này e có up hình e nó đó, bác tìm lại sẽ thấy, hình con t2, lúc đó là chưa thay lông !

Last edited: 30/10/10
  16. HoamiSG

HoamiSG Member

Thích đã nhận:
    13
    Chắc tại con mi của bạn hay hót ầm ĩ vào buổi sáng, vợ con hắn ko ngủ được nên tính sang "giết người diệt khẩu" thôi.
    Chỉ có bọn nghiện mới trộm chim thôi.

Tigertran thích bài này.
  17. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    thằng này thì nó ko nghiện đâu, vì có vợ con rồi mà. kệ nó, thiên lôi sẽ dòm ngó nó !

Last edited by a moderator: 2/11/10
  18. never

never Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Các bác bình luận rôm rả quá tốt nhất cho ít keo chuột bôi quành lồng thằng nào lếu láo dính tay luôn mà nhỡ chim nhảy vào dính trộm ko dính lại dính chim thì chết.:blushing:

19. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Là bác chứ là e thì thôi. Vỡ mồm với e rồi. Nếu bác ko động tay động chân thì lúc đó bác cũng nên nói thẳng vào mặt nó vài câu cho nó biết chứ.
    Chúc chú chim bác nhanh hết hoảng.

20. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    e mà biết thì e sang tận nơi mắng cho 1 trận luôn lần sau nó còn cạch mặt mình, để im nó lại quay lại viếng lồng chim nhà bác phát nữa thì sao lần nì có khi nó lợi hại hơn đấy :d