Mem mới hỏi về trồng hồ điệp

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi nagih, 3/6/13.

1. nagih

nagih Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mới mua 1 chậu hồ điệp (mãn thiên hồng). Cây được trồng trong chậu nhựa trong. Các bác cho hỏi, có cần thay chậu đất không hay vẫn để như thế mà trồng? Nếu thay chậu đất thì dùng chất gì để trồng? Cám ơn các bác.

2. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Hồ điệp mua ngoài hàng thường người ta đã ghép sẵn giá thể rêu/ xơ dừa ... là nhữung chá giữ ẩm rất tốt. Tuy nhiên, nếu bạn giữ nguyên giá thể đó mà tưới đãm nứoc, rễ hồ điệp sẽ bị thối và cây sẽ chột và có thể chết. tốt nhất bạn nên thay giá thể này bằng than củi, thêm cọn dương xử và chỉ để một lớp mỏng rêu ở trên để giữ ẩm khi thay chậu mới
    Chúc ban thành công

nagih thích bài này.
  3. xDungNhatrangx

xDungNhatrangx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    anh nên bóc bỏ đất trồng, thay bằng than củi, nếu thay luôn bằng chậu đất nung thì ok hơn, đặt cây chỗ mát, tưới kích rễ b1, ko tưới quá nhiều, 1 2 ngày 1 lần là đc

nagih thích bài này.
  4. nagih

nagih Member

Thích đã nhận:
    2
    mới đem về thì có thay chậu được ko? hay phải đợi vài ngày cho quen với môi trường mới thì mới thay chậu vậy, cám ơn mọi người tư vấn

5. phuongta

phuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Nói chung là vẫn được bạn à , than thì bạn nên xử lý xong rồi mới trồng cây vào nghen , bạn thay chậu đất nung thì tốt và hợp hơn .

nagih thích bài này.
  6. nagih

nagih Member

Thích đã nhận:
    2
    hehe, mem mới nên nhờ bạn hướng dẫn xử lý than luôn được ko?cám ơn nhiều

phuongta thích bài này.
  7. phuongta

phuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Than bạn mua về thì bỏ vào ngâm trong nước cho tới khi than chìm hẳn thì vớt ra trồng được , nhưng làm cách nầy thì hơi bị lâu , mất thời gian , bạn đem than bỏ vào nồi nấu cho sôi đi , vớt ra và ngâm trong nước lạnh khoảng một hai ngày là dùng được rồi

blackandwhite and nagih like this.
  8. xDungNhatrangx

xDungNhatrangx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    làm theo cách a Phương nói cũng đc, nếu có thời gian, a mua than củi ở chợ về rồi đập nhỏ, ngâm trong nước cho than chìm, có thể pha thêm vào nước 1 ít thuốc sát trùng, khi nào than chìm, rửa sạch lại, vì nước đó đã bẩn và hôi, chất trong than ra, rồi để ráo, có nắng thì phơi 1 2 cái nắng là đem vào dùng

nagih and lanlongbien like this.
  9. nagih

nagih Member

Thích đã nhận:
    2
    hic, các bác giúp gấp, cây hồ điệp của mình bị úng 1 phần của 1 cái lá (do ông già ko biết, tưới cây vào ban đêm). Các bác hướng dẫn gấp phải xử lý thế nào đây? Cám ơn