Mem Mới Xin Đc Giúp Đỡ Thảo Luận Về Nuôi K Con

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi ryudolove, 30/7/08.

1. ryudolove

ryudolove New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chẳng là mới hôm trước mới bắt đc 1 chú k con.E fải đút cho nó ăn cơ đấy.Thực đơn của chú K của em chủ yếu là thịt heo hộp,bột chim em mua ngoài tiệm.Ngày đâu tiên có vẻ khả quan,sag ngày thứ 2 chẳng biết vì sao con k của em nó kén ăn hẳn và từ trần vào lúc 12h hôm đó.em thật buồn mà chẳng biết lí do vì sao.mọi người có thể chia sẻ kn cho em đc ko vì em rất muốn nuôi chim.Nhưng trước đến giờ nuôi gần 30 con chim con:chích chòe , cà cưởng , nhồng,khuyên.Ko con nào sống sót đến lúc trưởng thành cả:crying::crying:.Cho em hỏi chim k mộc và k bổi nghĩa là sao?Cảm ơn

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Ít nhất là cũng có 1 lý do là do bạn dùng thịt hộp. Trong thịt hộp đã có muối và chất bảo quản không hợp với chim một chút nào. Nhất là chim non, sức đề kháng rất yếu, chim sẽ bị hỏng đường ruột ngay. Lần sau, bạn chỉ cho chim non ăn cám Ba Vì pha nước thôi nhé, đến lúc hơi lớn một chút thì cho ăn thêm ít sâu tươi hoặc cào cào non, chim sẽ khỏe mạnh và tập bay dần dần. Nếu có nhu cầu bổ sung đạm thì dùng một chút thịt bò hoặc heo tươi (chưa ướp gia vị nhé).

Chim mộc và chim bổi là chim mới bẫy về

3. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    những loài chim mà bạn đã nuôi( như bạn đã nói) đều thuộc họ ăn côn trùng cho nên lần sau khi nuôi lại những loại chim này bạn hãy nhớ thực đơn đầu tiên của chúng là cào cào và sâu tươi,( nếu quan sát kĩ ở tự nhiên bạn sẽ thấy những chú chim bố mẹ đi tha mồi cho chim non ăn và mồi đó thông thường là những chú cào cào còn xanh và những chú sâu còn non) trước khi cho chim ăn bạn nên làm cách nào đó để chú cào cào hay sâu được mềm để chim non dễ nuốt. khi chim non đã lên lông tương đối đầy đủ rồi bạn có thể cho chim ăn xen kẽ 1 lần cám trộn nước và 1 lần cào cào hoặc sâu tươi( cho chim ăn kiểu này để tập cho chim non ăn cám đó bạn). còn một điều quan trọng nữa đó là khoãng 45p- 1gìơ phải cho chim uống nước. sau khi cho ăn xong nên để chim nơi thoáng mát và yên tĩnh để chúng được nghĩ ngơi. chúc bạn thành công

4. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    bạn nên làm theo lời của anh nguyenquy là đúng rùi đấy, lúc chim còn non bạn nên tang cường cho chim an đồ tươi nhiều hơn, chim sẽ béo và to nhìn sẽ rất yêu, bạn cũng nên nhớ đừng cho anh cào cào già nhé và cho an it thôi an nhiều là chú chim non của ban bị sán đấy

5. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    .
    Bạn đúng là khắc tinh của chim (có lẽ cầm tinh con mèo):D Tốt nhất bạn cữ nuôi bình thường, đối với chim non nên trộn cám ướt để đút cho chim, phải cho ăn thêm cào cào tươi và hạn chế bắt chim trên tay, Nếu bạn bắt được ổ K non, nên để cả tổ sau đó bỏ vào lồng và đút cho ăn hàng ngày, sau khi chim trưởng thành sẽ tự nhảy lên cầu thôi, chúc bạn nuôi tôt cho những chú tiếp theo!

6. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Thiện tai ! thiện tai! 30 sinh linh bé bỏng đã lìa đời !! Vấn đề là bạn không được cho chim ăn thịt hộp , nó không chén được đâu :)) Nếu chim mới bẫy thì phải cho ăn hoa quả và sâu tươi để em nó sống sót trước đã, sau rồi mới vào cám . Trường hợp chim mua ngoài chợ thì nên hỏi người bán hàng cho chim ăn thức ăn loại gì roài về mua đúng loại đó, nếu muốn đổi cám thì phải trộn lẫn với cám cũ rồi tăng tỷ lệ lên cho đến khi xong xuôi >> Vấn đề chỉ vậy thôi !
    Chúc bạn thành công !

7. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Bạn nuôi bình thường thôi, hòa cám với nước cho chim non ăn và nhớ bổ xung them châu châu tươi. chúc bạn thành công

8. Bạn nuôi cám cò dầm nc + thêm sâu tươi tôi nghĩ là ổn ko cần phải mua thịt hộp làm j. Vì đường ruột chim non rất kém

9. honsoi1980

honsoi1980 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Khuyên mộc và khuyên Bổi là một. Chỉ là 2 cách nói khác nhau thôi. Miền Bắc thì gọi là Mộc, còn trong Nam thì gọi là Bổi. Nói chung tất cả đều là chim rừng. Chim trưởng thành mà ko do bàn tay con người chăm sóc.