mem mới xin đc tư vấn ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Hung Mamen, 18/7/10.

1. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

e đang nuôi cá đĩa bể 80 , bể lọc ngoài 60 hút đáy . Đang có ý định chuyển qua nuôi cá biển , xin đc hỏi các tiền bối 1 chút kinh nghiệm .
    e định chỉ nuôi cá với 1 ít đá trang trí trong bể ( ko nền , ko quỳ , san hô..... ) . Như vậy cần thiết mua thêm những vật dụng gì và liệu cá có sống khỏe khi mà ko có nền ko ạ ?
    Xin cam ơn các bác !!!

2. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    cá sống thoải mái khi không có nền. vấn đề nằm ở chỗ bác đầu tư thiết bị chuẩn và phí duy trì hàng tháng thôi ạ.

3. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

xin đc hỏi bác Nguyệt chi tiết về các thiết bị cần phải đầu tư thêm và giá cả khoảng chừng nào cho từng món .Xin bác cho biết thêm phí duy trì hàng tháng là những khoản nào bắt buộc và ko bắt buộc ? Cám ơn bác đã quan tâm !!!

4. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Nếu nuôi cá không thì bạn cần đầu tư vào cái máy PS mạnh.

Bạn cho thêm chi tiết về bể đi. bao nhiêu lít tất cả? chiều dài x rộng x cao, lọc ngoài ra/ vô ở đâu. Nếu tốt thì chụp mấy tấm hình lên luôn cho ACE ở đây dể nhận diện và đưa ý kiến dễ hơn.

5. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

bể của e là bể đúc 80*40*50 ( khoảng 170l ) , lọc ngoài 60 để dưới chân ( 4 ngăn) , 1 bơm hút ra và 1 bơm đẩy lên ( dùng tốt khi mất điện bác ạ) , có nắp và 3 đèn . Xin bác tư vấn thêm , cám ơn các bác !!!!

Cho e hỏi PS là cái gì , co phải máy lạnh ko vậy ?

Và Skimmer dùng làm gì , thanks các bác !!!

Last edited by a moderator: 27/7/10
  6. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    PS là Protein Skimmer, gọi tắt là skimmer.
    Máy lạnh hay đúng nghĩa hơn gọi là chiller (máy làm lạnh nước)
    Skimmer từ VN có thể gọi là máy đánh bọt, để nó đánh bọt dơ, những chất bẩn mà không thể nhìn bằng mắt thường, không thể lọc bằng cơ học được. Nó giúp lấy chất dơ 1 cách triệt để hơn (tùy theo công suất skimmer hoặc skimmer hàng tốt hay thường), giúp hạn chế sinh ra NO3 trong hồ.

7. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Với kích thước như hồ của bác thì dùng skimmer của hãng aqua excel hoặc bubble. Bubble thì dùng loại NAC 6 hoặc 7. bể dùng nuôi cá thì không cần phải chơi máy lạnh đỡ tốn thêm 1 khoảng phí ban đầu và phí hàng tháng.
    thống kê cho hồ của bác như sau:
    1 quạt thổi 24 w : 300k
    1 skimmer Bubble NAC 7: 5tr
    40-50kg đá sống :700-1tr
    thiết bị phụ kiện khác ~3tr
    phí duy trì hàng tháng ước tính khoảng 1tr đồng bao gồm cả tiền điện, thức ăn và thay cá mới ( nếu mát tay thì có khi chi phí thay cá mới không cần phải tính, hihi)

8. trungquangdo

trungquangdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    kiếp cái bể bé mà chỉ để nuôi cá có cần đầu tư lớn như vậy không?
    trước em cũng có một cái bể kt như vậy chỉ để nuôi cá em chỉ đầu tư bằng cái ps bubble nac 7 mà bác nói ,mà cá vẫn sống tốt

9. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Cá sống được trong bể cũng có nhìu loại ,nếu bác có một dàn lọc sơ sài bác thử nuôi các dòng như họ hoàng và một số loại đẹp như dòng tang xem có được ko,không phải ai cũng ngẫu nhiên đầu tư một khoản tiền để trang bị cả.Mình nói thật 4 năm về trước mình cũng nghĩ như bác nhưng phải trả giá rồi ,bây giờ viết lên đây cho ae tham khảo để đừng mắc phải nữa .

10. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    với kích thước bể như của bác thì cứ để ra khoảng 20 triệu ban đầu và 1 triệu hàng tháng.
    Quan trọng nhất là bác phải chuẩn bị tinh thần thật vững vàng vì việc cá chết trong giai đoạn đầu là đương nhiên và những lời cằn nhằn của bà xã là tất nhiên... hihihihi chúc bác vui

11. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Nếu nói là tư vấn thì mình phải tư vấn cái tốt cho họ, không sau này cá chết lại bảo tại mình.
    em sẽ không nói làm gì nếu bác ấy bảo bác ấy chỉ chơi hề, khoang cổ, domino... mấy loại này anh em nói thật quá đơn giản để nuôi sống nó. ngày trước bể mình nuôi loại này ,bể lọc đi kèm theo bể chính, không có skimmer, không có máy khử NO3 và cá vẫn sống nhăn, chả chết con nào trong vòng 6 tháng, sau này do chất bẩn tích tụ lại khiến cá bị bệnh nấm mà chết dần. chả hiểu nguyên nhân vì sao ( lúc đó chưa biết anh em cá biển hà nội) sau này nhờ anh em nâng cấp dần kiến thức nên mạnh dạn đầu tư để cho cục cưng của mình sống khỏe và phát triển

12. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Hì hì, đá sống thì mình còn cả hồ 1m5, nhìn tím ngắt và cả rong nuôi xanh um, chẳng biết bỏ đâu! Xa quá nên chẳng mua bán gì được! Chắc cho ẻm ra phơi nắng.

13. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Cá cảnh vn đóng hết rong vào thùng xốp cho ít nước vào gửi ra hà nội cho xin ít nhỉ. Chuyển máy bay nhanh ý mà.

14. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

Đã 1 công chơi có lẽ nên đổi bể to hơn cho đẹp , e cám ơn các bác rất nhiều