Member mới - bể 120x60x70

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi techcombank, 18/10/12.

1. techcombank

techcombank Member

Thích đã nhận:
    7
    Dear các anh em,

Với sự giúp đỡ của các anh em trong CLB, em đã setup được 1 cái bể và đang chạy chu trình được gần 2 tuần.

Bể chính: dài 1m2, cao 70, rộng 60.
    Bể lọc: dài 1m, cao 40, rộng 50. 2 ngăn.
    Đá sống: ~80kg. Em thấy có vẻ hơi nhiều.
    Bơm: Atman
    Skimmer: chưa có
    NO3 reactor: 1 - vật liệu bio pellets. - chưa chạy
    PO4: 1 - vật liệu Rowa. - chưa chạy
    Canxi: 1. - đang chạy.

Em bắt đầu chạy chu trình như sau:
    10/10: Bổ sung NH3: 4ppm
    11/10: NH3: 1,5 ppm PH = 7.3. Chạy máy Canxi.
    12/10:
    7h00: NH3: 0,5 ppm. NO2: 0. -> bổ sung: 2,5 ppm NH3.
    21h00: NH3: 1,5 ppm. NO2: 1ppm

13/10:
    22h: NH3: 0,5 ppm. NO2: 2ppm. NO3: 40 ppm. PH: ~ 8
    14/10: NH3: 3ppm. NO2: 2ppm
    15/10: NH3: 0, NO2: 2ppm -> bổ sung 3ppm NH3
    16/10: NH3: 0, NO2: 5ppm, NO3: 50ppm :sick:. Bổ sung 3ppm NH3 + 1 ít thức ăn của cá. Thay 40l nước.
    17/10: NH3:0, NO2 > 4 ppm, NO3: 50ppm. Bổ sung 3ppm NH3.
    21h: NH3: 0, NO2: 5ppm. Bổ sung 3ppm NH3.
    18/10: NH3: 0, NO2: 5, NO3: ~ 60ppm. Bổ sung 3ppm NH3.

[IMGO]http://www.flickr.com/photos/longducati/8098965353/[/IMGO]

Em mới gia nhập CLB chưa lâu nên kỹ năng còn yếu, các anh em xin góp ý.

beggarUK, canuc and lpcuong like this.
  2. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bổ sung nh3 thế này thì sau này bro tính khử no3 bằng cách thay nước à ? Mà bro dùng đá sống rồi + bây giờ vi sinh nhiều loại có sẵn thì ko nhất thiết cycle theo cách này đâu,

techcombank thích bài này.
  3. techcombank

techcombank Member

Thích đã nhận:
    7
    Thanks beggarUK ! Vi sinh mình dùng Biogest. Ngày đầu tiên cho 5 ống, cách 1 tuần thêm 1 ống, hôm qua mình bổ sung thêm 1 ống.
    Nhân đây, cũng xin cảm ơn Quân đã giúp setup bể, anh Cường đã cung cấp tài liệu cho mình làm cơ sở nghiên cứu.

axetylen thích bài này.
  4. techcombank

techcombank Member

Thích đã nhận:
    7
    Đúng là sau khi NO2=2 mình sẽ thay nước khoảng 80%.

beggarUK thích bài này.
  5. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Sách vở quá bác chủ thớt ơi! Chẳng ai làm như thế đâu =)) chú thích đọc sách mai anh gửi cho 20 cuốn nhé!

6. techcombank

techcombank Member

Thích đã nhận:
    7
    thì em ko còn cách nào ngoài đọc sách và hóng hớt anh em. CLB thì 1 tháng mới gập anh em 1 lần, ko có ai hướng dẫn cả. hic hic...

7. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bể bro nhiều nhất là 1000L, ko nhất thiết đổ 5 ống đâu, vì vi sinh thừa ra rồi cũng bị đào thải, quan trọng nhất là tính ổn định + lâu dài. NO2 với e thì e nghĩ ko cần test, bể e dùng biodigest liên tục sau 6 tháng NO2 vẫn đo ra 0.2-0.5. Chỉ khi chạy ozone mới thấy nó về 0. Bể bro định chơi cá hay san hô hay thế nào thế, trong lúc chờ bể ổn định thả san hô trước vậy

8. jamestommy

jamestommy Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    97
    Gởi techcombank vài dòng để tham khảo.

Các bước cơ bản set up một hồ cá biển:
    1. Nghiên cứu chổ đặt hồ: cầm tham chiếu theo phong thủy, hướng và vị trí. Lưu ý rằng hồ cá biển và bể lọc của nó có trọng lượng rất lớn, nên đặt ở vị trí chịu lực lâu dài được. Mặc khác, cần sử dụng rất nhiều thiết bị điện, do vậy phải đặc ở nơi khô ráo và các thiết bị điện phải có ngắt tự động. Vị trí phải thuận tiện để thao tác vệ sinh, thả, bắt cá, cũng như bảo trì hồ.
    Nên làm chân hồ cá bằng gỗ, tủ gỗ, vì nước biển có tính ăn mòn rất cao.
    Cần xác định loại hồ nước mặn: hồ nuôi cá không, cá với LPS, cá với SPS … để đầu tư thiết bị và dàn đèn, cũng như sắp đá bố cục.
    2. Sau khi set đá và lắp các hệ thống bơm, đèn, lọc, điều chỉnh muối pha để có thông số tỉ trọng 1.022-1.025. Lưu ý cho nước vào 1/10 hồ và tiến hành cân chỉnh cân bằng mực nước hồ nếu cần thiết. Châm vi sinh vào hồ để cấy vi sinh cho chu trinh nitơ.
    3. Tuần đầu tiên: có thể cho một con ngêu chết, hoặc ½ con tôm vào để làm thức ăn cho vi sinh. Nếu hồ có protein skimmer thì nên bật cho chạy. Không nên mở đèn trong tuần đầu tiên để tránh bùng phát rêu tảo. Duy trì nhiệt độ khoảng 24-30 C để vi sinh phát triển tốt nhất (nhiệt độ càng thấp vi sinh phát triển càng chậm). Sau khi chạy nước 3 ngày, bạn đã có thể đo được một ít ammonia, nó sẽ tiếp tục tăng lên và đạt đỉnh trong khoảng 10 ngày, sau đó từ từ giảm xuống; khi đó nước có thể hơi đục và có mùi.
    4. Tuần thứ hai: nitrit bắt đầu xuất hiện và tăng lên từ từ, điều này chứng tỏ hệ thống lọc hoạt động tốt theo đúng chu trinh nito.
    5. Tuần thứ ba: vào khoảng ngày 21, thông số ammonia phải gần bằng 0, Nitrit sẽ cao nhất vào khoãng ngày 26.
    6. Tuần thứ tư: nitrate sẽ bắt đầu tăng từ ngày 28, sẽ có nhiều rêu nâu xuất hiện, và nó sẽ tự biến mất sau một thời gian.
    7. Tuần thứ năm: vào ngày 35, nitrit phải gần bằng 0, nitrate sẽ tăng từ từ nhưng sẽ ở khoảng 2-5 ppm. Lúc này, nên thay nước 25%.
    8. Bắt đầu thả cá được, nhưng nên thả 2 con trước để theo dõi. Nếu lượng nitrate và photphas thấp, có thể cho LPS vào hồ, lưu ý là phải cho từ từ vào để theo dõi, không cho nhiều vào một lúc vì hệ thống lọc chưa sẳng sang xử lý. Có thể cho các loại giáp xác vào như tôm, cua, ốc … vì lượng chất thải của nó ít hơn cá. Cá nên thả 3-5 ngày 2 con cho đến khi bạn đạt lượng cá mong muốn.
    9. Trong suốt chu trinh N2, nên sử dụng photphas remove hoặc phosphate reactor, vì các sinh vật trong đá chết và các chất thải làm phát sinh PO4, việc xử lý ngay từ đầu sẽ giúp kiểm soát PO4 tốt hơn.
    10. Có thể rút ngắn chu trinh N2 bằng cách sử dụng vật liệu lọc, nước của một hồ đang hoạt động khác, tuy nhiên, cần lưu ý rằng bạn cũng có thể đem các mầm bệnh cũng như NO3, PO4, … vào hồ.

9. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Đổ 5 ống 1 lúc thì bro xõa quá rồi,đọc hdsd trước khi dùng chứ,mà tớ có cách bổ sung NH3 cực rẻ tiền mà lại tiện nữa,đó là ...... đó là ...... hỏi BeggarUK ấy,nó có cách cycle cực đặc biệt mà lại nhanh nữa.

10. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Cách của em là "VŨ QUA BẮC HẢI" có đúng ko vậy:laughing::laughing::laughing:,không hiểu ông em này bổ sung NH3 kiểu gì nhỉ.Bước đầu làm bể ghi chép tỉ mỉ thế là ok rồi

CaptainJack and techcombank like this.
  11. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Chú có số điện thoại của nhiều anh em trong CLB, cần thì cứ hỏi. Xem nhà ở khu nào gần nhà anh em nào thì sang giao lưu (off chui) =)). Anh đã kể là anh em off chui nhiều hơn off chính thức à! Thứ Bẩy này đi cùng anh em đi, có cả ngày để hỏi =))

12. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Đúng là ông anh chơi lâu năm có khác,em cứ phân vân mãi không biết cái NH3 tươi sống là cái gì .....
    Phục bác chủ bể ghi chép tỉ mỉ và đều đặn như thế thì chắc cũng sớm thành công thôi,chả như em toàn chơi ẩu nhưng trộm vía cũng ít TAI NẠN.

13. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Tai nạn của chú có chắc là ít không? Hay là chỉ âm thầm chịu đựng? Có gì thành công hay thất bại thì cũng nên chia xẻ để anh em khác biết mà tránh! Chú sang thớt TAI NẠN thành thực khai báo đê!:laughing:

Last edited: 19/10/12
  14. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Anh em sang nhà tuần tra thường xuyên anh ạ,cũng chả có tai nạn gì cả. Em còn chưa hỏi anh anh con hoàng gia đâu đấy nhé,mà trông thế thôi chứ em bể em có cái quái gì mà tai với chả nạn. Các tay pro cứ hay loay hoay với cái lọ cái chai nên mới hay chết.

15. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Mọi tai nạn xẩy ra đều là lúc anh đi công tác vắng nhá!

16. maotien

maotien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Đây là sự thể hiện trình còi?!... ặc ặc ặc...............

17. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    3-4 tuần là chơi được rồi. Ko phải đợi đến tuần thứ 5 đâu anh.

Những quá trình vẫn như anh Jamestomy nói. Nhưng mình phải thay nước, cái này là bắt buộc, khi thay nước, thì những thành phần NO3,PO4, NH3 sẽ giảm......và cứ như vậy hoài thì hồ trong vòng tuần 3 là có thể chơi được.

Quá trình tạo vi sinh, ko cần phải cho 1 con nghêu chết vào. Anh cũng có thể xin một can nước biển của ai đó, hoặc môt ít đá sống của hồ ai đó cho vào hồ là ok. trong tuần đầu là vi sinh đã phát triển rốì.

Đèn thì theo em vẫn phải mở, ko mở nhiều nhưng nên mở 3-4 tiếng 1 ngày. Set up một hồ, ko ai tránh khỏi tình trạng rong bọc phát, cần phải vậy từ đâù để mình vệ sinh hồ và thay nước easy hơn. Sau khi thay nước, hồ sẽ sạch hơn. Dễ dàng đi vào quy trình của nó. Chứ khi đợi hồ xong xuôi, cho san hô vào, mở đèn ngày 6-8 tiếng, thì rong cũng bùng phát thôi. Thêm một cái nữa là rong bùng phát là có sự ảnh hưởng của loại đèn mình xài, loại tốt và loại dỡm.

Coral_Reef and techcombank like this.
  18. techcombank

techcombank Member

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn mọi người đã cho lời khuyên, hôm nay em mới update tình hình tý cũng là cần thời gian để nâng cấp hồ chút ít.
    Em đã bổ sung 1 máy điều hòa, 1 NO3 reactor và đang chuẩn bị cài 1 con skimmer mượn. Em cũng sẽ cài PO4 reactor hôm nay.
    Về chu trình Nitơ, em đạt được kết quả khá khả quan :x
    20/10: NH3: 0, NO2: 0,5. Em ko bổ sung thêm NH3 vào nữa.
    21/10: 7h45: NH3: 0 NO2: 0. Bổ sung NH3: 1,5ppm.
    21h: NH3: 0, NO2: 0,5. NO3: >50pmm
    22/10: 7h30: NH3: 0 , NO2: 0. Bổ sung NH3: 1,5ppm.
    19h: NH3:0, NO2:0.NO3: <50 pmm
    23/10: 8h: NH3:0 NH2:0, NO3: ~30pmm
    Problem em đang bị: từ hôm chạy khử NO3 và cài cái pH controller, bể em bị nước cloudy. Hiện em đã tắt cả 2 mấy để đợi ae đến phối hợp tìm nguyên nhân.
    Các pro có ý kiến gì ko?

Lanhuong0102 thích bài này.
  19. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Chơi bài bản nhỉ!

Nhiệt độ Hà Nội từ giờ đến tháng 3/2013 sẽ lạnh , nhiệt độ không vượt quá 27 độ C (nếu không tính nhiệt do đèn MH tỏa ra). Có những đợt cắm sưởi cả 2 tháng! Vậy lắm cái máy lạnh làm chi cho khổ, đầu vào các các khác cần hơn =)) Chưa thả cái gì vào thì khử PO4 làm gì vội? Trừ khi đo thấy cao.

Khử NO3 bằng cái gì thế? Nếu là bio pellet thì nước ngả trắng đục là bình thường vì vi sinh vật phát triển trong lò bị đẩy ra ngoài, để vài hôm là lại trong vắt như pha lê thôi mà!

Lanhuong0102 and techcombank like this.
  20. techcombank

techcombank Member

Thích đã nhận:
    7
    em cảm ơn bác, đúng là từ hôm chạy bio pellet thì bị anh ạ.
    sắp tới em sẽ làm cái sưởi. hehe.