Men vi sinh với lọc bông !

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi 123456789abc, 25/3/08.

1. 123456789abc

123456789abc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho hỏi hiện nay mình đang dùng lọc bông ( hộp lọc theo máy ) thì có dùng được men vi sinh không vậy ?

2. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cũng được nhưng tác dụng không cao đâu bạn!nếu được thì bạn nên sử dụng lọc tràn là tốt nhất!

3. trantuanq6

trantuanq6 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh cho em hỏi trong men vi sinh có Nitrosomonas không ạ vì em thấy nói njiều về loại này nhưng chưa biết công dụng thực sự của nó mong anh em nào biết hướng dẩn giúp

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Nếu là men vi sinh, tất nhiên sẽ có loại này. Chúng đứng đầu trong quá trình chuyển Ammonium thành Nitrat. Cụ thể hơn, Ammonium sinh ra từ chất thải của cá sẽ được chúng oxy hóa thành Nitrit, bước tiếp theo đến Nitrobacter chuyển Nitrit thành Nitrat.

5. 123456789abc

123456789abc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng muốn làm lọc tràn nhưng do hồ của mình hơi bé (55x35x40) nên làm lọc tràn thì không hợp lý cho lắm . Mình muốn dùng thêm men vi sinh cho chắc nhưng không biết có cách nào hữu hiệu cho lọc bông không nữa . Hồ mình có rải đáy và đang nuôi cá vàng . Mong mọi người giúp .

6. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Dùng men vi sinh trong nước và hộp lọc bông thì cũng không sao nhưng sẽ không phát huy được tác dụng có ích của men vi sinh,vì men khi hòa tan vào trong nước và sau đó được máy lọc hút lên hộp loc sẽ bị giữ lai trên bề mặt bông lọc.Do hộp lọc khô không giữ được nước lại được đủ thời gian để men có điều kiện tạo môi trường phù hợp để vi sinh phát triển và thực hiên công việc phân hủy các chất không có lợi cho môi trường sống của cá.Theo mình nghĩ thế,nhưng nói ra nếu có gì không đúng mong các tiền bối chỉ bảo thêm nhé.Thân.

7. trantuanq6

trantuanq6 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau em thấy có loại men vi sinh ghi có cung cấp Nitrosomonas nhưng lọai khác thì không ghi có cung cấp loại này, còn theo lời bạn Mig29 thì men vi sinh nào cũng luôn có Nitrosomonas vậy cái nào đúng hơn? mong anh em giúp đỡ.