Mẹo làm lụp gáy đẹp

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi proton, 3/8/14.

1. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Kính chào cả nhà !

Làm lụp có rất nhiều công đoạn:
    1. Chuẩn bị vật tư: tuyển lựa thép, sợi dù phù hợp, tìm lá, màu sơn, cầu tử, ống thép cho móc, móc sắt, cóng,..
    2. Chuẩn bị Dụng cụ:
    Kềm cắt, kềm uốn,..
    3. Lụp mẫu
    4. Kỹ năng làm lụp

Trong khâu 1 đến 3 có thể mỗi người có thể dễ dàng tìm kiếm, đặt mua qua bạn chơi,...
    Nhưng khâu thứ 4 rất ít kinh nghiệm của các nghệ nhân chia sẻ. Qua topic này nhờ các anh em có kinh nghiệm trong việc làm cái lụp đẹp như khâu uốn, cân chỉnh form lồng, những cái mẹo đễ có chiếc lồng đẹp.

Xin cám ơn

2. kingmax

kingmax New Member

Thích đã nhận:
    15
    Mình thì chỉ ước ao làm 1 cái thường thường thôi mà còn chưa biết phải làm từ đâu,đồ nghề,vật liệu thì có đầy đủ mà chưa hình dung phải làm cái gì nữa đây.Mình đang ở Texas,US.Sau vườn nhà mình sáng sớm và chiều đến thì cơ man cu nó về đầy sân...nhìn mà không biết làm sao,lắm khi nghỉ thôi thì đặt mua thừ anh em nào gởi sang thì mới hình dung ra để làm 1 cái cho riêng mình.

3. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Trong khi chờ đợi các cao thủ chia sẻ về mẹo làm lụp thì Proton cũng xin chia sẻ 1 chút kinh nghiệm của mình:

1. Công đoạn uốn thép: 1 trong những công đoạn mà anh em làm lụp nghe nói đã ê cái tay rồi. Lúc đầu Proton cũng hì hục dùng cái kềm mỏ nhọn để bẻ những cọng thép hoặc kềm chữ C nhưng đúng là gian nan.

Proton xin trình bày cách uốn cọng thép cứng từ 0.7mm - 1.2mm, thậm chí 1.7mm thật dễ dàng mà không tốn nhiều công sức.

Đây là cái kềm cắt:

Và cái kềm mỏ nhọn:

Đây là 2 dụng cụ cơ bản để uốn thép. Như thông thường, Proton dùng cái kềm mỏ nhọn để uốn, điểm uốn thép xa tay, cái mỏ của kềm cũng xa, kềm yếu đi nên rất khó uốn đầu cọng thép như ý muốn và tốn lực rất nhiều.

Proton chọn kềm cắt để uốn, nó vừa tay, khoảng cách ngắn, độ bám của kềm cắt rất cao nhưng nó có 1 điểm là khó uốn vì cái cạnh của kềm cắt cao, không bo tròn.

Vậy để nó được bo tròn như kềm mỏ nhọn thì chỉ 1 phút dũa là xong. Như vậy đã có cái kềm đủ sức uốn cọng thép, vừa tay. Hình ảnh sau khi đã dũa cạnh, và thao tác uốn Proton xin trình bày sau.

Lưu ý để làm lụp đẹp, rớt không méo lồng nên chọn loại thép cứng, đàn hồi cao, không nên dùng thép của trong sợi dây điện lực, cáp viễn thông vì nó mềm hơn.

@ bác kinhmax: ở xa thì mua 1cái cho lành bác :D

Thân chào,

4. hieukape

hieukape Well-Known Member

Thích đã nhận:
    857
    Chủ đề này rất hữu ích với nhiều a e mê cu gáy muốn tự mình làm lụp bẫy chơi, mong các bác có kinh nghiệm làm chia sẻ cùng mọi người, Trân trọng cảm ơn

5. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Vì sao vậy bác? Bác hay làm khung lồng bằng thép loại gì vậy?
    Em xin bổ sung thêm mẹo muốn làm cho đáy lồng tròn và như ý muốn thì các bác nên kiếm một nền gạch bông có chu vi 20cm vuông. Khi làm cứ đặt lên trên đó rồi ngắm nghía và điều chỉnh từ từ là ok ngay.

6. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Hôm nay Proton xin trình bày 2 mẹo nhỏ khi làm thép lụp:

1. Lực khai sinh của dây thép (hay lực bản thân của thép):

Khi làm lụp sau khi cắt đoạn không nên duỗi thẳng vì bản thân thép khi ra lò ở dạng cuộn tròn. Cho dù uốn thép nguội theo hình dáng nào đi nữa thì nó vẫn có 1 lực quay trở về cái dạng cuộn khi khai sinh nó. Có thể lực này nhỏ nhưng ở những vị trí cần độ ổn định cao, cân đối thì dù 1 lực nhỏ cũng đủ làm chiếc lồng khó cân chỉnh hoặc xấu xí.

Ví dụ:

Proton xin mượn tấm hình này, các bác cứ tưởng tượng nếu các khung lụp mà lực thép khai sinh ngược hoặc có hướng khác với lực của khung lụp thì khung lụp sẽ như thế nào ? Rất dễ méo lồng, khó chỉnh khung vừa ý.

Do đó, không duỗi để biết lực khai sinh của nó và uốn theo hướng lực đó càng nhiều càng tốt.

Lưu ý: các đường cong, đường gấp, điểm uốn của lụp không được khò lửa vì sẽ làm cho lụp yếu đi rất nhiều & dễ rỉ rét ngay tại đường gấp, đường cong, điểm uốn trừ thanh sập lưới vì thanh thép này khó to 3ly (bác nào có cách trị nó dễ thì trình bày để anh em học hỏi).

2. Mẹo xử lý các điểm quấn được bo tròn, ôm sát với nhau:

Thông thường để các điểm quấn được ôm sát, một số anh em khò lửa nóng đỏ và quấn. Nhưng điểm quấn sẽ mềm, mất tính chất của thép.

Proton làm bằng cách dùng kềm cắt (đã trình bày trước) quấn đầu mối trước thành chữ O, sau đó mở đầu mối ra và quấn vào vị trí cần quấn, dùng kềm mỏ nhọn quấn vào. Các điểm quấn vừa bó sát vừa đảm bảo tính chất của thép.

Hình ảnh minh họa thao tác Proton bổ sung sau.

Vì chưa chụp hình kịp nên Proton sẽ trình bày cách uốn thép lần sau.

@ Quangiahuynh: xin trả lời bác là cái thép ở các sợi dây điện lực, cáp không nên dùng (nếu không có thép thì dùng tạm vẫn được) vì những lý do:
    + Để tách được sợi thép ra rất kỳ công
    + Duỗi thẳng cũng rất mất công và sợi thép lớn dễ còn các nếp
    + Độ cứng, đàn hồi không bằng các thép chuyên dụng làm lò xo (Proton đã thử khi cắt mềm hơn, và độ bạtcủa thép cũng ít hơn, dễ uốn hơn).
    + Cái nữa là kinh tế :D thép có sẳn để dùng sao phải đi tìm cái khác :D. Nói chung là về kinh tế thì không hiệu quả.

Thân chào,

Last edited: 10/8/14
    CuPhuLong, minh vũ, BAONHJ. and 20 others like this.
  7. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Em có 1 mơ ước có cái lụp mà mặt lụp ưỡn ra như bụng ông địa cơ, con mồi trong lụp có thể đứng trên cầu nhìn xung quanh. Con bổi nhìn con mồi ngay và khi núp trong bụp nhìn con mồi và bổi đấu rất sướng. Và Proton đã tìm nhiều bác làm lụp và nhờ bác làm giúp 1 mẫu theo kiểu "bụng ông địa" nhưng có bác chần chừ, bác từ chối và có bác thì như thế này:

Anh làm cho chú thì được rồi đấy nhưng mà thiết kế như vậy xấu. Chẳng may ai hỏi cái lụp này ai làm. Chú buộc miệng trả lời anh thì mất uy tín cả đời làm lụp của anh :laughing:

Cho nên chú về, ra chợ kiếm mớ kẽm rồi chú muốn làm ông địa, ông gì tùy chú =))

Cuối tuần chém gió cho vui các bác ạ

Nay Proton show các tấm hình như đã hứa:

Kẹp sợi thép ở đầu cái kềm cắt như hình, cái đầu kềm được giũa nhọn để dễ uốn:

Dùng lực của tay cầm sợi thép để uốn (tay cầm kềm chỉ giữ, không dùng tay cầm kềm)

và chỉ trong vòng 7 nốt nhạc nó đã như vầy, đối với sợi thép lớn hơn, ta đặt ngón cái tay giữ sợi thép đẩy vào đầu kềm, sẽ tạo lực lớn hơn và làm tương tự:

Muốn uốn vào các thanh thép khác ôm sát, chúng ta cũng làm như trên, sau đó mở mối thép ra

và đặt vào thanh thép cần uốn và dùng kềm mỏ nhọn vuốt lại 1 chút, sợi thép sẽ rất ôm.

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ

8. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    Quan trọng tí bác ơi...mấy cái thép lò xo khi uốn gập lại dễ gãy...nhất là khung lụp chỗ gấp thanh lò xo...mong bàc chỉ giáo cách uốn sao cho đảm bảo tính vững chắc mà không bị gãy thép

9. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Chưa hiểu rõ í bác lắm. Bác dùng thép từ cái lò xo của người ta đem về tháo ra làm lụp ?

Để hạn chế bị gãy các chỗ gấp, chỉ có 1 cách là bác bẻ chính xác ngay lần đầu tiên. Vì thép mà bác bẻ lần thứ 2 đã mềm ngay vị trí thứ 1 (mềm hơn ít nhiều) và rất khó chỉnh vào đúng vị trí cần chỉnh (vị trí thứ 2). Do đó bác cần đo đạc và bẻ thép thật chính xác

Mong bác có chiếc lụp đẹp, vừa ý

10. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Chào Anh proton!
    Anh làm ơn cho em hỏi:
    +) Với kinh nghiệm làm lụp của anh.
    +) Với dụng cụ đã được chế của anh.
    +) Với quỹ thời gian rảnh của anh.
    Với 3 cái "Với" trên thì anh cho em biết để làm 1 cái khung lụp, anh có thể thực hiện trong thời gian là bao lâu?
    Rất mong anh hồi âm (Nếu không tiện trên top này thì anh có thể inbox or SMS or Call giúp em, em rất nóng lòng chờ tin).
    Chào Anh, chúc anh mạnh khỏe và ngày một ngứa tay để làm những sản phẩm ưng ý!

11. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Proton lập topic này với mong muốn các bác có kinh nghiệm làm lụp có thể chia sẻ cách làm, mẹo làm để những người muốn tự tay làm cho mình chiếc lụp theo ý thích của mình, hoặc muốn thử sức “khéo tay hay làm” trong những lúc rảnh rỗi. Với Pron cũng hay hí hoáy những món “hay làm” này, với chút ít kinh nghiệm làm lụp Proton sẽ chia sẻ để anh em thích làm, anh em hay làm thêm “lửa” và có thể trau đổi để chiếc lụp hoàn thiện hơn.

Proton thì sắp xếp thứ tự tiêu chuẩn lụp đẹp như sau:

+ Chắc chắn, bền: một chiếc lụp không chỉ nhìn cứng cáp mà phải chịu lực được những tác động bên ngoài khi đi đánh và những tác động ngoại í: bổi bự quá ( bìm bịp, ó,….), rơi lồng,…. Và chiếc lụp phải bền bỉ theo thời gian.

+ Ổn định: các chức năng của lụp phải ổn định: không để sập sảng, chim mồi nhảy lưới sập luôn, cửa lồng dễ bung, cầu tử chim nhảy vào sảy, kẹt lưới,….
    + Tiện dụng: Cái này thì tùy mỗi người, có người thích nhẹ, cơ động. Riêng Proton thì vừa nuôi vừa đi đánh nên bự bự chút để vừa cái cóng …Lavie :D
    + Thẩm mỹ: nếu đạt các tiêu chuẩn trên thì độ thẩm mỹ ở mức tương đối, còn muốn đẹp từng centimet thì đòi hỏi tay nghề, thời gian công sức nhiều

Proton biết rất nhiều anh em trên diễn đàn có tay nghề làm lụp rất tốt, làm nhanh, đẹp,.. đạt các tiêu chí trên nhưng có lẽ họ ngại show hàng vì nhiều lý do: có thể đẹp quá rồi nhiều người hỏi, đẹp quá làm không kịp để tặng, bán,… Một trong những bác có tay nghề khéo mà í ai biết tới có thể kể là bác Hoàng ĐL, cụ Trọng Giáp,..

@ Bác Giáp:

Chào Bác Giáp !

Bác lại dùng “hỏi xoáy – đáp xoay” sở trường rồi.

Quả thật từ lúc bắt tay vào làm cái lụp đầu tay đến nay….chưa xong. Hehehe. Gần 1 năm rồi thì phải. Do công việc cứ xoay xoay, rồi việc nhà,…. nên tạm gác.

Khoe với bác chiếc lụp đang ở giai đoạn: sơn lót lần 2 (sơn chống sét). Em sẽ chà nhám 1 chút rồi sơn dặm 1 nước nữa rồi sơn màu luôn. Mọi thứ đã sẳn sàng chỉ còn lắp ghép là xong bác ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:59 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:34 AM ----------

show thêm 1 tấm hình

Last edited: 12/1/15
  12. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Không, em đâu giám đá xoáy hỏi xoay cụ đâu, lý do em hỏi cụ xem tiến độ 1 cái mà cụ thi công có lâu không vì, em đang muốn nhờ cụ làm giúp cái khung, còn phần vào nan thì em tự xử cũng được, thép bên nhà còn nhiều mà để lâu lại sợ nó sét hết thì phí. Còn không thì hôm nào cụ mang đồ nghề theo rùi gọi điện em chạy ra vườn mít rồi chỉ em cách uốn nhé.
    Thanks Cụ!

13. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Ok bác Giáp. Cái khung thì nhanh mà. Nhưng cái lụp này em làm hơi to, chủ yếu cho bổi lỡ, mồi lỡ. Lần sau em làm cái nhỏ hơn

Bác đưa em cái ty làm cái móc (em không dùng loại ty này nên không có), rồi cho kích thước bác ưng ý bác đưa cho em, em tặng bác cái khung sau 1 tuần :D

Last edited: 12/1/15
  14. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    Ý em là thép mua nhưng khi e uốn gập lại 180* thì hay bị gãy luôn ấy ạ...mong bác chỉ giáo

15. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    nó phụ thuộc vài 2 yếu tố chính: chất liệu thép và kỹ thuật uốn bác ạ. khi uốn đừng để kềm xiết vô thành vết; "uốn 1 phát chết" luôn đừng bẻ ra uốn lại; uốn sao để tại điểm gấp khúc không bị góc nhọn như mũi tên mà phải có độ phình, bấu, tù dạng chữ U thì sẽ không bị gãy. nếu mới làm thì bác dùng cái đèn khò làm cho hồng rực chỗ cần uốn rồi để nguội tự nhiên (không nhúng nước, không dùng kềm hay tay=)) để kẹp vô khi đang còn nóng) sau đó uốn sẽ mềm như kẽm chợ.

16. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Bác Thức làm lụp rất đẹp, bác có thể chia sẻ kỹ năng "làm đẹp" lụp 1 chút cho anh em mới. Đặc biệt là vụ bẻ thép. Mỗi lần nghe bẻ thép là thấy ....ê tay rồi :laughing:

17. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    em cũng viết dở dang 1 bài hướng dẫn cách làm lụp mà công việc lu bu quá xếp đó lâu rồi, với lại dạo này ko làm lụp nên không có hình tư liệu. bác nào làm bị vướng chỗ nào cần tư vần cứ hỏi em sẽ chia sẻ trong khả năng của mình nhé.
    Các bác mới làm thì cứ kẽm mà làm trước, khi làm thì tham khảo kỹ, rồi mượn cái lụp mẫu về mà ngắm nghía rồi hãng làm thì sẽ tốn ít công hơn

CuPhuLong, Toninguyen, proton and 5 others like this.
  18. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Em đang làm dỡ một cái lụp. Em xin phép úp lên topic của bác. Mong bác và các cụ nghệ nhân nhận xét, chỉnh sửa dùm em để em hoàn thiện luôn nhe. Xin chân thành cám ơn.

Lưng ( đã hoàn thành)

Mặt quy (em chưa làm xong)

Vì câu này của bác mà cái lụp em mới ra như thế này. hic...hic...ic.... Có bầu mấy tháng rồi không biết nữa??????????????????????

19. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    hehehe, thì cỡ bụng cái ... lụp Proton chứ mấy. Khung lụp đẹp đó bác, bác cứ làm tiếp

Một lưu ý bước tiếp theo cực kỳ quan trọng là bác làm cái cần đập trước, gắn vào lụp đâu đó xong rồi mới làm cái sàn & cầu tử. Đo cái cần đập tới đâu thì làm sàn tới đó. Nếu bác làm ngược lại thì hơi ...chua đấy :laughing:

Các cần đập gắn vào lụp xong mà không vội gắn lò xo của cần đập, để gắn lưới hoàn chỉnh rồi gắn lò xo luôn 1 lần cho tiện.

Last edited: 13/1/15
  20. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Chiêu đó ở đâu nghe quen quen thế bác Proton hehe. Anh Quân làm lồng thì ngon rồi! làm cái lụp bầu tròn ra giống bụng ông địa quá nhiều cũng có cái hay mà cũng có cái dở anh Quân ạ, nó liên quan đến kết cấu sân xập khi gầp lên, khi đi đánh mà gặp mấy con mồi nhoi lụp thì khó chịu lắm, em thấy nếu ta chỉ làm hơi bầu (nan hơi cong) và vươn rộng phía dưới còn phía trên thì chỉ một ít sao cho kiểu thoai thoải sườn bò (mái nhà) thì dáng lồng vừa khéo mà lại còn hạn chế được khá nhiều tính nhoi lụp của một số con mồi, cái này em liên tưởng từ lồng sân trên của vùng Thanh Hóa b-(. lúc nào anh Quân thử thay vì đan cái nóc lụp mắt cáo dây đồng bằng nan ngang như đáy thử anh sẽ thấy kết cấu của nó cứng cáp hơn hẳn anh ạ

Last edited: 14/1/15