Mẹo nhỏ giúp anh em mới chơi chào mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi longlatrobe, 16/8/08.

1. longlatrobe

longlatrobe Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn !!! để nói về kinh nghiệm nuôi chào mào thì mình không dám múa rìu qua mắt thợ vì trong 4rum này có qua nhiều cao thủ đã từng post bài về kinh nghiệm nuôi chào mào cho anh em cùng học hỏi rồi, nhưng mình cũng mạn phép nói qua kinh nghiệm của mình khi mua chọn chào mào cho một số bạn mới tập chơi có thêm một chts kinh nghiệm
    1. Cách chọn tướng tá, giọng hót chào mào thì có lẽ bạn nào chưa biết thì đọc lại ở diễn dàn ý ( nội dung này có rất nhiều) hoặc các bạn có thể tham khảo thêm bác bạch đề
    2. Khi mau chim các bạn không mua ở các chợ chim vì chim ở đó ngườ ta nuôi để kinh doanh thế nên chim ở đó thường rất xấu, giọng hót thì không có gì là đăc sắc vì họ cho ăn uống không đày đủ, thêm vào đó chim của họ thường là chim bổi mà giá cả họ đưa ra là không tương xứng với giá trị của chim tẹo nào, theo mình các bạn nên tìm mua ở các nhà nghệ nhân ý, hoặc bạn nào đã đi làm có điều kiện đi công tác thì tìm về những vùng quê mà mua của những người dân mà người ta bắt được ( giá cả không cao mà giọng hót thì độc đáo vô cùng), hoặc ở nhưng phiên chợ vùng biên mình thấy thỉnh thoảng họ vẫn sách lồng đi bán. Nhung dù sao đi nữa muốn chơi một con chim đẹp có nhiều tài lẻ các bạn nên kiên trì tìm kiếm, đưng nóng vội mà trở thành mấy con gà cho bọn bán chim ngoài hàng. Và hơn nũa bạn cần có duyên và có tâm với loài chim này thì mới mong tìm đươc một em như ý

2. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Muốn có chú chim hay thì các bạn phải quen biết với những nghệ nhân và mau của họ vì những người này mới biết chim đẹp, hót hay.

3. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Nếu nói như các bạn thì hàng bán chim ế hết và chẳng có mấy người chơi chim.Vì một lẽ có phải ai cũng quen biết dc các nghệ nhân và các nghệ nhân lấy đâu ra nhiều chim hay để bán tất cả cho mọi người.Theo cảm nghĩ của riêng mình thì chơi chim ở đây là để thỏa mãn niềm đam mê,dc chinh phục và muốn dc hòa mình vào với thiên nhiên.Còn chuyện chim hay, chim dở thì lại do sự cảm nhận của mỗi người (có thể người này cho là hay,còn người kia thì ngược lại) điều quan trọng ở đây là bản thân mình,mình nghĩ nó hay thì nó sẽ là hay,mình nghĩ nó dở thì nó sẽ là dở...Trên đây là mấy lời chủ quan của mình có gì ko nên,ko phải mong dc các ae bỏ quá cho.

4. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Nhưng mà bạn có biết không? Mình nuôi chim là để nghe được tiếng hót, múa để hòa mình vào thiên nhiên nếu trúng chú chim chẳng ra gì thì không phải đã uổng công chăm sóc sao?

5. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    nên ra tiệm mua 1 em bổi về tập chơi trước, quen rồi thì tính tiếp. Nuôi chim cũng cần phải kiên trì. dù là chim hay hoặc dở gì cũng thế, cũng phải cho ăn, châm nước, dọn chuồng, tắm, ...Nếu mới chơi mà rước 1 em tuyển về, chăm không tốt làm em nó xuống sắc, sổng chuồng bay mất hoặc bị chết thì có uổng không ? Chưa kể giá cả không rẻ chút nào, thường gấp 4, 5 lần hoặc cả chục lần giá chim bổi !.

6. buicongqb

buicongqb Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình thấy chơi chào mào có nét hay riêng , vì đây là loài chim thuộc loại dân dã , hầu như ai chơi chim cũng có biết loài chim này nhưng đễ có một con chào mào hay và đẹp thì là một điều khó . Mình chưa nói tới cái hay là tùy ý mọi người nhưng ta cũng có một số tiêu chí nào đó để cùng đánh giá theo minh một con chào mào hay thì dáng phải thon, dài, mào phải cao và luôn dựng , lông lá phải mượt , màu sắc lông phải tươi, sáng đặc biệt lông đít của nó phải đỏ chứ không phải màu cam . Để có một con chim như thế là phải có thời gian ít nhất là nuôi nó 01 mùa chim ( Tức là qua tay mình 1 lần chim thay lông ) và con chim đó phải siêng tắm mà tắm phải ở lồng tắm riêng chim mới sạch sẽ - lồng nuôi mới đẹp được . Thức ăn của nó thì cũng tương tự như một số loài chim rừng khác nhưng nó phải được ăn thêm hoa quả chín nhất là hoa quả có vị hơi ngọt . Nuôi Chào mào chú ý kiến dù bất cứ loại kiến gì mà có trong lồng thì con chim nhìn có vẽ xơ xác ngay . Vì thế người nuôi phải chú ý tới chim và có thời gian đủ để chăm con chim - hay nhất là mình chọn một vài con chim già rừng về nuôi rồi chọn lại 1-2 con có nhiều cái tính mình ưng thì giử lại chơi thôi . Cái gì tự mình chăm lên, tự tay mình làm lấy thì khi hay mới hãnh diện được, còn mua một con thật hay, đẹp về chơi thì cũng chỉ là con chim do người ta gây nên thôi - Vì sao người xưa nói " Chơi chim dưỡng trí " thì các bạn cũng hiểu tâm ý của cổ nhân rồi !

7. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Bác buicongqb nói giống may lão tiền bối quá. Bạn nuôi mấy con vậy bạn. Cho AE thưởng thức học hỏi vói nhé. Thật lòng đấy