Mẹo nhỏ làm sạch bụi phân nền khi SETUP hồ

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi devilboy89, 30/1/10.

1. devilboy89

devilboy89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Chào các bạn , ai đã từng setup hồ bằng phân nền BB ( hay vài loại khác ) thường bị bụi bám vào cây và thành hồ nhìn rất khó chịu . Bản thân mình cũng dùng BB 2 và 3 để setup hồ của mình , và để hạn chế bụi của nó mình có 1 mẹo nhỏ sau :
    _ Trước khi đổ phân nền vào hồ , các bạn hãy rửa nó trong 1 cái thau lớn cho sạch bớt bụi .
    _ Sau khi đã đổ vào hồ , mình dùng 1 lớp cát nhuyễn rải lên trên mặt nền , cát này sẽ hạn chế phần bụi còn lại bay lên ( do lúc mình cắm cây .. ) , còn bạn nào thích để nền có màu tối thì ở bước 1 các bạn rửa sạch hơn nữa .
    Đó chỉ là 1 mẹo nhỏ của mình giúp hồ TS ít bị bụi bám vì vệ sinh tụi này rất cực , lau chùi mỏi tay luôn :-S . Chúc các bạn luôn có hồ đẹp và chúc diễn đàn trở lại thật mạnh mẽ :D

2. vuthaihoa

vuthaihoa Active Member

Thích đã nhận:
    16
    xin chào bạn, mình cũng đang xài bonbon3 đây, theo mình muốn hạn chế bụi khi cho nước vào hồ thì mình sẽ làm cách như vậy nè.sau khi đã trải đất nền xong, nếu có bình xịt nước loại bơm tay thì mình xịt thật đậm vào đất nền trước khi tiến hành vào nước, sau đó ta chờ khoảng 15p là cho nước vào đc rồi, như vậy sẽ hạn chế đc bụi nổi trên mặt nước, như vậy sẽ hạn chế bụi và mau trong nước hơn,

3. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Tôi dùng Bonbon 3 sau khoảng 5 tuần thì các hạt ở bên trên thấy chuyển sang màu nâu vàng như nham thạch ấy (chỉ rải bonbon không rải cát bên trên) chả hiểu thế nào, có bác nào bị giống tôi chưa nhỉ
    Tiện các bác pro cho hỏi tí về nến ADA dùng cho hồ 1m2 rộng 45cm thì tổng thiệt hại thế nào nhỉ

4. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Hồ 1m2 mà xài ADA ko thì thiệt hại chắc fai trên 1tr là chắc chắn lun đó bro ^^

5. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    mình muốn dùng phân nền bon bon có cần kết hợp với nham thạch không hay chỉ cần dùng nền bon bon không thôi và các bạn có thể cho mình biết tỉ lệ cua lượng phân bonbon với bao nhiêu lit nước được không Thanks:)

6. devilboy89

devilboy89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Nếu muốn tiết kiệm thì bạn dùng nham thạch cũng đc , còn tỉ lệ thì bạn hỏi nơi bán sẻ hướng dẫn tận tình mà .