Mẹo vặt

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi jerunguyen, 19/10/08.

1. jerunguyen

jerunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bọn em dân sinh viên nên chưa có nhiều tiền mua những cái lồng tàu hay những lồng đẹp vì nó mắc quá. Vì thế em lấp 1 topic mới để mong các bác và mọi người chỉ dẫn cho em về các mẹo vặt sơn lồng. Làm cho các lồng được như những chiếc lồng tàu mà có nước sơn rất đẹp. Cảm ơn mọi người đã chú ý ghé qua

2. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    mình thấy sơn lồng ko được đep đâu bạn nên để lồng khô rồi ủ dầu là đẹp nhất mà lại còn chống được mối mọt

3. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    em toàn chơi lồng tre... phun nước vào cho khuyên tắm ướt lồng quá trời luôn :)

4. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Làm cái lồng tắm có 15k khi nào tắm cho sáng lồng thế là hết ướt lồng, chim lại mau bạo?

5. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    sao mấy con khuyên nhà em rất là lười tắm... để cái cốc nước vô lồng mà nó ko bao giờ chịu tắm cả.. toàn phải xịt nước vào cho nó ướt thui :(

6. damhc

damhc Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn xem nươc có sạch ko, có mùi lạ ko neu on roi thi ban dể lồng tăm ra chỗ nắng một chút và dưng xa ra nếu của bạn là chim mộc chúc bạn thành công

7. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    cũng có thể cốc nước của bạn nhỏ quá nên là nó ko tắm đâu, tốt nhất bạn nên kiếm cho em nó một chiếc lồng riêng để tắm đi, ko mắc lắm đâu

Bạn ơi lồng tầu thì chảng ai sơn đâu bạn àh, lồng tầu thì mọi người thường để mộc thôi, mình cứ dùng rùi chải qua năm tháng nó sẽ xậm mầu vì chất che của lồng tầu đã được ngâm tẩm rất rất kĩ rùi mà người Việt mình ko làm được,
    Nếu bạn dùng lồng vác mà muốn lên mầu thì bạn cũng cần phải có thời gian thì nó mới xuống mầu được, bạn có thể nhuộm chè rùi ủ dầu vào său một thời gian như vậy là bạn đã có một chiếc lồng cũng khá đậm mầu rùi đấy, chúc bạn thành công nha

Last edited by a moderator: 21/10/08
  8. dungtrocbg

dungtrocbg Member

Thích đã nhận:
    83
    nếu bạn muốn có chiếc lồng Vát dẻ nhưng đẹp, dùng nước cà phê quét ướt đều lên rồi phơi khô. Khoảng 5 ngày sau dùng nước trắng rửa sạch phơi khô. dùng Sáp Nẻ bôi đều lên lồng dùng bàn trải đánh giầy đánh thật kĩ. bạn sẽ có 1 chiếc lồng như ý.

9. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Mất công thế bạn dùng cách ủ dầu đi? Mình thấy cách làm giống bạn 50% đó là dùng nước chè còn họ ko dùng sáp như bạn mà họ dùng dầu chất lượng lồng sẽ được bản quản lâu hơn và chắc là đẹp hơn.
    Bạn xem thử bài ủ dầu nhé?

10. jerunguyen

Thích đã nhận:
    11
    Đơn giản thôi mà bạn, bạn mượn xem ai có con chim nao tắm rồi bạn cho nó tắm cùng với con ko chịu tắm hoặc bạn để cạnh 2 lồng với nhau kiểu gì con kia cũng sẽ tắm thôi. Phun nước cũng đc nhưng bạn đừng phun mạnh quá làm cho chim hoảng sợ.

11. jerunguyen

Thích đã nhận:
    11
    Cảm ơn mọi người nhé, mình thấy 1 số cách rất hay nhưng mình vẫn ko hiểu là ủ dầu kiểu gì?

12. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Ủ dầu là dùng chổi lông hoặc bàn chải quét dầu lên lồng chim. Dầu thường dùng là dầu máy khâu hoặc dầu nhớt mới.

Sau khi quét dầu xong để chỗ mát thoáng gió khoảng 1 tuần đến 10 ngày rồi lấy xuống thêm 1 lớp nữa hoặc dùng giấy vệ sinh lau đi thật sạch và rửa nước. Mang phơi khô ở chỗ không có nắng khoảng 1 đêm.

Hôm sau có thể thả chim vào được :D

13. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    dùng dầu máy khâu quét đều cho khô lại quét tiếp phơi cho khô cọ đi là chuyển mầu vàng ngau heheh,

14. VuThuyDuong

VuThuyDuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn đừng coi trọng việc lồng quá miễn là mình có chim hay nhốt vào lồng 10k nó vẫn hay. Bạn hay chăm sóc tốt cho chú chim mình đi đã nhé ,đừng bày đặt lồng ta lồng tàu làm gì khi điều kiện mình chưa có.

15. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Bác có biết mua dầu máy khâu ở đâu? Bác chỉ giùm em được? Thanks!

16. TQTrung

TQTrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Nếu bạn ở hà nội thì bạn ra phố nguyễn thái học. đi qua văn miếu 1 đoạn là đến, ở các hàng bán máy khâu ý.mất 10k là về ủ 1 cái lồng thoải mái rồi

17. chimveto

chimveto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em ở quê cứ cho lên nóc bếp hihi thấy lồng đẹp ra phết

18. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Các bác cho em hỏi ké cái là lồng của em bị gẫy mất vài nan thì có thể thay được ko ạ ?

19. jerunguyen

Thích đã nhận:
    11
    Bạn cứ mang lồng ra các cửa hàng họ sẽ sửa cho bạn ko đắt tiền lắm đâu! :D:D

20. jerunguyen

Thích đã nhận:
    11
    Thx nha, hôm nào phải làm thử xem thế nào. Thấy nhiều lồng làm cũng đẹp lắm nên thích =P~