Mi 1 Mùa Ít Hót !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Tigertran, 13/6/10.

1. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    e vào nghề cũng chưa đc lâu, nay lên diễn đàn nhờ các bác nghệ nhân giúp đỡ thêm cho e Mi của e. con này e mua lại, nhưng đc 1 mùa lồng rồi, rất dạng. nhưng ít hót quá, nuôi và chăm sóc với 1 chế độ đặc biệt mà vẫn ít hót, ra hội chim hỏi thăm thì mọi ng` kêu về sổ lãi, cũng đã làm lun, nhưng vẫn ko khắc phục đc tình trạng cho lắm. các bác có cách nào hay hay làm cho e nó căng lửa lại, siêng hót ko? e xin cảm ơn (nhà chỉ còn 1 mình nó ko có chim khác nên ko có tình trạng bị đè)

2. dvhung

dvhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    hìiiiiiiiiiii bác sắm cho em nó cô vợ choe xa ra như mùi em nó cho nó thèm thì có lẽ nó máu nó hót nhiều hơn đây. chúc bác kiếm được cô vợ cho em nó thật đẹp và chim đực cũng hót hay

3. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    e cũng hay đem ra hội ốp mái cho nó, nhưng nó vẫn ko mở miệng, nếu có thì cũng rất ít, ko hỉu nó có bi bê đê ko nữa, gặp mái mà ko bướm ko có tí j, hic..hic... !

4. triếtgà

triếtgà Member

Thích đã nhận:
    20
    Chắc bạn phải kiếm em mái riêng cho nó ở nhà thôi, để xa xa nghe xùy dần dần nó sẽ hót nhiều thôi, tôi cũng có một em như thế, nhưng từ khi có em mái cho nó bây giờ đau hết cả đầu mặc dù nó đang thay lông

5. cuboxitin

cuboxitin Active Member

Thích đã nhận:
    92
    Hay là bạn thử cho nó oánh lộn với nhau 1 trân là nó hứng lên hót liền hà.

6. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Hê hê giống con của mình quá ! chắc là nó sợ quá mà !!! Hay chuyển cho mình nuôi hộ cho >>>Mình có 1 con như thế có khi 2 con này ở với nhau chúng lại hót căng lửa thì sao ??

7. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    chắc nó có bạn đồng tính cách nên hiểu nhau nhỉ ;))

8. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    chủ topic cho em hỏi. bác sổ lải như thế nào thế, em có nghe nói nhưng ko biết cách làm. xin chỉ giáo

9. chichchoe_lua

chichchoe_lua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    nhiều em khi về nuôi chưa đến lúc căng nên cũng ít hót,khi dậy lồng rồi thì em nó cũng sẽ hót thôi.nhưng cũng có nhiều em rất ít hót cả ngày được có vài câu ,mình chơi mi hót gặp những em như vậy thì cũng chán chim của người ta hót hét cả ngày còn chim của mình được vài câu rồi tịt luôn

vinhbe thích bài này.
  10. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    bác cứ ra tiệm thuốc tây mua viên thuốc sổ lãi dành cho gà or ng` j cũng đc. khoảng vài nghìn 1 viên. xong về chia ra làm 8 phần, lấy 1/8 nhét vào con cào cào or dế, xong bỏ vào lồng cho chim ăn. thế là xong.

11. trucabc

trucabc Member

Thích đã nhận:
    11
    tôi cũng có mua 1 chú mi 1 năm lồng về cũng cho ăn, tắm, dợt đầy đủ nhưng ít hót,theo tôi nghĩ đó là cài tật của nó nên đành cho ra đi trở lại

12. quangvh

quangvh New Member

Thích đã nhận:
    0
    tuyển cho nó cô vợ xinh đẹp dẻo mỏ nịnh là nó mở miệng ngay. bác mà cho nó gặp cô xấu không hợp thì nó càng ngậm mỏ thui

13. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    chắc nó kiệm lời bạn à hix tình hình là con chim này nó tính thế thì khắc phục dần vậy

14. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    con này luc trc nó làm e ngứa mắt và bực mình quá, nên e tiễn nó đi về nơi xa theo ng` khác rồi. cám ơn các bác đã chia sẽ kinh nghiệm !

15. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bác này nói đúng nè nêú 1 con mi chưa căn lưã hoặc chưa có lưã thì em nó có tháy mái nó cũng không bung cánh mừng mái đâu,tại em cũng có con như thế nhưng lúc chăm có lưã thì em nó tháy mái là đâú khí thế.Vơí lại các bác nuôi mi thì nên nuôi 2 con cho em nó vui nuôi 1 mình cũng kém hót lắm.thân

satannguyen thích bài này.