Mi ăn sâu quy

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi ha_vien_ngo, 4/3/10.

1. ha_vien_ngo

ha_vien_ngo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Mình đã đọc trên diễn đàn đã có topic đề cặp là không nên cho mi ăn sâu quy, nhưng vì tết không có thời gian bắt cào cào châu chấu nên mua một lạng sâu cho mấy chú chim ăn trong thời gian tết. Con mi ăn sâu đc khoảng 4 ngày mình thấy nó khác thường, nó cứ nhảy bám vào nan lồng rồi nhảy xuống sàn lồng lại nhảy lên cầu... kịch bản lặp đi lặp lại cả ngày nên ko có sức để hót, biết vậy nhưng mỗi khi cho chim khác ăn lai thấy nó tội tội. Cho ăn sâu kéo dài hơn 10 ngày thì M thấy nó xuống cấp hẳn. Hiện tại dừng sâu đc 1 tuần ăn toàn cám thì lại thấy BT và hót nhiều trở lại. Mình viết lên để AE nào mới chơi mi thì đừng cho mi ăn mồi tươi là sâu quy, tốt nhất là cào cào châu chấu hay dế.

KtsBim, TYPN and tiencuong like this.
  2. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Trước hết cám ơn bác đã chia sẻ cho AE thông tin đó.
    Nhưng ko biết là bạn cho Mi ăn khoảng bao nhiêu con sâu mà nó như vậy?
    Nhà mình sáng nào cũng cho ăn khoảng 5-10 con sâu và dế mà vẫn thấy hót căng :D tất nhiên là cho ăn sau khi thay lông xong.

KtsBim and mechimrung like this.
  3. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Em cũng mới chỉ nghe thấy là không nên cho ăn sâu qui lúc thay lông vì sẽ làm lông mới mọc bị quăn. Cám ơn bác đã chia sẻ thông tin!

4. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    mi ăn sâu qui sẽ bị nóng. lông sẽ bị quăn,hại nhiều hơn lợi bạn à.

5. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Chú đang kích chim để chọi với anh đấy à? thỉnh thoảng cho ăn thôi, từ 5-7 con là hợp lý. Anh cũng đang kích chim để thứ 7 này giao lưu đây.

KtsBim thích bài này.
  6. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Hehehehh bác ơi E có kích gì đâu? E vẫn cho ăn thế mà đến thời kỳ thì nó căng thôi :D
    Quan trọng là tránh lúc nó thay lông thì ko nên cho ăn sâu thôi.

7. cuong_daik

cuong_daik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    em cho ăn bình thường có sao đâu, kể cả CM và khuyên em đều cho, chỉ tránh lúc thay lông ngoài ra cho ăn đều đều, không cho quá nhiều là được thôi mà

KtsBim, tiencuong and mechimrung like this.
  8. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Chào mào và Khuyên thì nên cho ăn sâu thường xuyên, còn Họa Mi thì thỉnh thoảng mình mới cho ăn thôi lúc HM thay lông thì không bao giờ cho ăn cả.

KtsBim and tiencuong like this.
  9. ha_vien_ngo

ha_vien_ngo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Đúng là mình cho con mi ăn nhiều, tay cầm hộp đựng sâu tay kia nhặt sâu cho chim ăn đến lúc nó vẩy bỏ ko nuốt thì thôi, bởi quen đút châu chấu cho nó rồi, mà mấy ngày tết lại ở nhà lại cho ăn 3 hoặc 4 lần một ngày, mỗi lần chắc cũng đến mười mấy con.

KtsBim thích bài này.
  10. tanbg

tanbg Active Member

Thích đã nhận:
    15
    bác cho mi ăn như thế thì khiếp rồi. em cũng vẫn cho mi ăn sâu quy nhưng ít thôi. phần vì thời gian vừa rồi rét quá nên khó mua dế cho mi. em mua 5k chỉ được 10-15 con dế.nên đá thêm sâu quy, phần vì sâu quy em mua cho khuyên ăn nên lúc nào cũng có sẵn. nhưng 1 ngày em cũng chỉ dám cho mi ăn 3- 5 con sâu quy thôi

KtsBim thích bài này.
  11. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Không những như bạn nói mà còn nhiều tác hại của sâu qui đối với HM nữa ....Khi thay lông cho ăn sẽ bị bó lông ,khi ra lông mới ,lông sơ xác nhìn chán chết ....ăn sâu qui nhiều và lâu dài sẽ dẫn đến con Mi bị khàn giọng ....tại HM thân nhiệt quá nóng ,nóng hơn cả con người mình ...sâu qui ăn vào nóng ,lên thời gian đầu ăn sâu qui con chim sung lắm ,1 thời gian sau suy dần và tịt hẳn ....1 tuần cho ăn 5>10 con thì không sao ,cho ăn thêm có chất bạn ạ ....còn dế ,thịt bò , cào cào ....cho Mi ăn là lành nhất:):):)

KtsBim thích bài này.
  12. viethoanghn

viethoanghn Member

Thích đã nhận:
    281
    Chim họa mi không nên cho ăn sâu quy, nhiều người cho ăn sau này mắt chim cứ đục và trắng dần.

KtsBim thích bài này.