Mi bị cụt đuôi ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi leemin, 18/3/12.

1. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Trước đây khoãng 1 tháng e có mua 1 chú mi ( lúc mua đã bị cụt đuôi ) , e đem về nhà chăm sóc rất kỷ , tắm táp thường xuyên , ngày nào cũng có mồi tươi , trong cám e cũng có thêm tôm , trứng , thịt bò ... nói chung là đầy đủ mà sao đến bây giờ vẫn chưa thấy cọng lông đuôi nào nhú ra hết...các pác có cách nào giúp e nó mau ra lông đuôi giúp e với !!! Hay là e nó bị cụt đuôi bẩm sinh ???:(

nghiado and honhorung like this.
  2. overkill0309

overkill0309 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Bác bắt nó ra kiểm tra thử xem còn gốc đuôi ko, nhổ đi nó sẽ ra đuôi mới trong vòng 20 ngày.

leemin and honhorung like this.
  3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bắt ra thì hỏng chim ah. pác cứ chịu khó nuôi tới mùa mưa này e nó thay lông rụng hết, thay lại bộ lông mới sẽ có đuôi ngay. pác đừng quá lo !

leemin thích bài này.
  4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Chắc là chỉ còn cách này thôi , lông đuôi ko ra mà cũng ko hót hét gì luôn , tội cho e mái 2 mùa xùy suốt ngày mà nó vẫn làm ngơ

5. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    hic..bác còn thiệt hơn em...em có 1 chú cũng được 7 tháng lồng rồi...lông đuôi cũng không có..cứ mọc rồi lại rụng...nhìn em nó mà tắm xong thì chán thôi rồi luôn...như con gà đang làm dở lông...cho dù em đã chăm sóc chu đáo...thức ăn + mồi tươi...nhưng được cái em nó vẫn hót hét ác...nên em cũng kệ không bắt nó ra xem thế nào nữa...kiên trì chờ đợi..

leemin thích bài này.
  6. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    To: Leemin: Bắt nhổ được mà bác, nhưng bác nên nhờ một người khác bắt nhổ cho chim đỡ sợ chủ, em có ông bạn có con chim dính mỏ chấu, ông ý bắt ra cắt, hôm sau còn hót hét nhiều hơn, nhiều người cứ sợ bóng sợ gió, thực sự ko ảnh hưởng lắm đâu (chim hót thì vô tư đi bác ơi)
    To: socoladang: Bác thả về rừng cho nó sinh sản đi, con đó bị tật phá vĩ phải kiên nhẫn lắm mới có đuôi để chơi bác ơi, kiếm con khác chơi cho nhanh

Last edited: 19/3/12
    leemin thích bài này.
  7. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Hồi sáng mình đã bắt e nó ra ( lấy khẩu trang che mặt lại ) nhưng ở đuôi nó ko có cái chân lông nào hết , hic ...

8. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Có khi nào nó bị cụt đuôi bẩm sinh ko các pác ? :(

9. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    mình cũng định thả rồi...nhưng lại tiếc vì giọng em này hay...mình chơi hót thôi mà. hôm qua vừa khẩu trang đeo kinh, mặc áo đen bắt em ý ra nhổ lông đuôi...đúng là toàn chân lông thảm nào mà không mọc được..dạo này mình đang cho tăm nước muối loãng xem có thể mọc lông đuôi được không...

10. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Mình cho e nó ra đi rồi bạn ơi , hôm nào rảnh đi tìm e nào lông lá đầy đủ cho chắc ăn , lúc trước thấy e nó to con , mặt mày du côn mình mới hốt về ... ai ngờ....