Mi bị gãy (hay sứt móng)

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi ndhai, 10/11/08.

1. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Mình mới tập chơi mi, con mi bổi nó nhảy thế nào không biết mà bị gãy (hay sứt ) 01 móng, có chảy máu nhưng ít. Cái móng đó chỉ còn phần cuối sát phía trong 1 đoạn khoảng 1 mm. Không biết có dài ra trở lại được không, mong các bác chỉ giáo. Con mi này rất gấu, kề con khác lại gần là nó chụp lồng rầm rầm, với lại hót cũng nhiều giọng nữa.

KtsBim and hocvien like this.
  2. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Thế là nó bị dắt lồng gãy một đoạn móng rồi, bạn bu nó lại một chút để cho vết thương khỏi chảy máu. Còn cái móng đó sẽ mọc lai thôi nhưng nó ko được đẹp như cũ đâu, trông nó thẳng như lưỡi kiếm ko cong như móng mèo được. Thân

KtsBim thích bài này.
  3. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

:laughing: vậy là bạn đỡ phải cho nó mài móng rồi, sướng thế còn gì, mình cũng nuôi 2 chú thỉnh thoảng cũng bị, rồi nó lại dài ra (như móng tay mình cắt đi nó lại dài ra đó mà), nếu tốt hơn bạn nên tim hiểu kỹ tại sao bị gẫy móng phòng lần sau lập lại, chúc vui ve.

4. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    May wá, e tưởng nó ko mọc lại được, đang rầu :(
    mà giai đoạn mọc lại này mình cần cung cấp thêm Canxi ko nhỉ?

KtsBim thích bài này.
  5. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bác đừng thấy nó gấu mà cho gặp cọp, sư tử đó nghe ...tiêu chim ngay đấy, trừ khi nó mất cả phần thịt còn nếu ko mất thì yên tam sẽ mọc ra thui mà

hieubds and KtsBim like this.
  6. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Ko dám đỡ phải cắt móng đâu cái móng nó ra lại thường được gọi là móng giả, nếu nặng thì phải bắt ra cắt móng hư chim hết. Thôi dù gì cũng đã mua rồi nuôi cũng đâu có sao mình thích là ok rồi. Mà bạn chủ topic ơi bạn coi lại cái lồng đi chắc bị lỗi đó "vô nang có mấy khe hở" bạn chú ý khi mua lồng để tránh trường hợp tương tự nha, Chúc bạn có nhiều sức khỏe và sở hữu nhiều chú chim hay ^^

7. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    sứt móng có 2 nguyên nhân, 1 là lồng bác có khe hở giữa nan lồng, chim nhảy vướng vào đó, 2 là vướng vào áo lồng. bác chịu khó trùm lại thuần từ từ, kiếm cho e nó cây cầu nhỏ nhỏ để khi móng rai lại có thể jog như lúc đầu, chứ xài cầu to là móng nó thẳng đấy. chúc bác có chú chim hay !

hieubds thích bài này.
  8. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    Ở nhà mình cũng có 1 chú mi không hiểu đêm đến bị chuột lùa hay thạch sùng mò vào mà sáng hôm sau khi mở áo lồng ra mình thấy toe toét hết máu đầu. Chân thì bị cụt mất 1 móng giữa.
    Nguyên nhân là nó bị hoảng loạn nên nhảy vào cóng nước nên bị giật mất móng. Sau một thời gian tĩnh dưỡng và ổn định lại tinh thần, mình thay cầu nhỏ cho em nó và thấy móng đấy cũng đang mọc ra bt